Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเรียน ป.ตรี เอกภาษาญี่ปุ่น มหาลัยไหนดีคะ  (อ่าน 5708 ครั้ง)

kimuuuu

• บุคคลทั่วไป

คือ หนูสนใจอยากเรียน เอกภาษาญี่ปุ่นอ่ะคะ เริ่มเรียนเองแล้วรู้สึกชอบมาก แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเข้ามหาลัยไหนดี อยากทราบว่าพี่ๆล่ามในบอรด์ โตไวไว นี้จบที่ไหนกันบ้างหรอคะ แล้วจบมาทางเอกภาษาญี่ปุ่นโดยตรงไหม ??

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  :pv05:

ออฟไลน์ TMN1012

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 2
ม. พายัพ เชียงใหม่ มีทุนต่อญี่ปุ่นให้ด้วยถ้าเรียนดี

ออฟไลน์ เกรดตก

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 2
ความคิดเห็นส่วนตัวพี่นะคะ
 เรียนจบสถาบันที่ไหน ไม่สำคัญค่ะ ขึ้นอยู่ว่าเมื่อเราเลือกเข้าไปเรียนแล้ว เราตั้งใจและทุ่มเทกับมันอย่างจริงจังเต็มที่ไหม มีบางคนเลือกเรียน เพราะใจรัก ชอบในตอนแรก แต่พอเรียนๆไป อ๊ะ มันยาก ไม่ใช่ตัวเรา เลยซิ่วไปคณะอื่น
บางคนเรียนเอกวิชาอื่น แต่สนใจในภาษาญี่ปุ่น เลยหาที่เรียนข้างนอก ศึกษาเอง เก่งกว่าคนที่จบเอกญี่ปุ่นโดยตรงก็มีเยอะแยะค่ะ

เรื่องสถาบัน จบ ม.รัฐ ม.เอกชน หรือ ม. ที่ญี่ปุ่น สังคมที่ทำงานบางที่อาจมีค่านิยมเรื่องสถาบันอยู่  และเกรด ซึ่งเป็นใบเบิกทางตอนแรกที่รับเข้าทำงาน แต่จริงๆวัดกันที่ผลงานค่ะ

ส่วนตัวพี่ จบเอกภาษาโดยตรงค่ะ เลือกเรียนมหาลัยใกล้บ้าน เหตุผลง่ายๆ คิดแบบ simple คือใกล้ครอบครัว ประหยัดค่าใช้จ่าย ค่าเช่าหอ อยู่ใกล้เพื่อนๆ เลือกที่เรียนที่พื้นฐานชีวิตเรา ง่ายๆนิ่งๆ อย่างอื่นก็ง่ายตามค่ะ
เว้นแต่หนู อยากลองหาประสบการณ์ใหม่ ไปที่ไกลๆ ห่างครอบครัวสักพัก (แอบบหนีเที่ยว^^)

ปล. ถ้า ม ในเมืองใหญ่ การแข่งขันอาจสูงหน่อยนะคะ แต่ได้เปรียบที่ใกล้แหล่งความรู้ มากกว่า ม ตามภูมิภาคค่ะ

ออฟไลน์ Nekosan

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 49
จบจาก มศว ค่ะ

หลักสูตรดี เนื้อหาเเน่น ฟัง พูด อ่าน เขียน วัฒนธรรม การเมือง เศรษฐกิจ ของญี่ปุ่น เรียนครอบคลุมดีค่ะ

มีสอบชิงทุนไปเรียนญี่ปุ่นหลายมหาลัยด้วยค่ะ (ปีนึงมีหลายทุนมากๆ)

แต่จบมา ถ้าทำงานไม่ได้ ก็เท่านั้นค่ะ

โดยส่วนตัวสัมภาษณ์น้องๆล่ามเองค่ะ เวลารับคนเข้าทำงาน โดยเฉพาะตำแหน่งล่าม เราไม่ค่อยดูว่าจบจากมหาลัยไหนค่ะ

จะดูว่ามีใบสอบวัดระดับในระดับใด และจากนั้นจะพิจารณาตอนสัมภาษณ์

(พิจารณาสำเนียง,ทักษะการฟังคนญี่ปุ่นพูด,ไวยกรณ์ที่ใช้ในการพูด,การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า,ฯลฯ +ทดสอบแปลสดนิดหน่อย)

ดังนั้นเรียนที่ไหนก็ได้ ขอให้ขยันอดทน สั่งสมความรู้ให้ได้เยอะๆ มีใบสอบวัดระดับ (ระดับ N2 ขึ้นไป)

แค่นี้บริษัทไหนๆ ก็อยากเรียกสัมภาษณ์กันแล้วค่าาาาา

:wanwan30: