Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามและขอคำแนะนำเรื่อง การหางานทำในญี่ปุ่นครับ‏  (อ่าน 3070 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsundaydrive

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1

สวัสดี ครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆทุกคนใน board นี้  ตอนนี้ ตัวผมเองได้ มาอยู่ที่ญี่ปุ่น เกือบ สองอาทิตย์ล่ะ แถบกิฟุ ไม่ไกลจาก เมืองนาโกย่ามากนัก visa ของผมเป็นประเภท spouse or child of japanese national หรือ ก็ คือ มีภรรยาเป็นชาวญี่ปุ่น และ มีลูกน้อย (เพิ่งคลอดไม่นานครับ)  (visa ระยะยาว และสามารถทำงานได้)
ประวัติคร่าวๆ ของกระผม - พูด thai, english ได้ดี / พูด japan ได้ ขั้น พื้นฐาน เช่น ทั่วไปแนะนำตัว, แต่งประโยค อ่าน เขียน ฮิราคานะ และ คาตาคานะ พอได้ (คันจิ นี่แทบไม่ได้เลยครับ) การศึกษา จบ ปริญญาตรี นิติศาสตร์/ม.หอการค้าไทย , ปริญญาโท Internatioanl Business/University of Greenwich/London  ผมเป็นคนไม่เกี่ยงงานครับ จริงๆแล้วผมมองเป็นงานบริษัทที่นี่แต่ติดเรื่องภาษาญี่ปุ่นระดับ Business  แต่ก็ไม่อยากจะปิดโอกาสตัวเอง ตอนนี้ไม่ว่าเป็นงานโรงงานต่างๆ งานใช้แรง ผมทำได้หมด แต่ต้องอยู่ในช่วงเวลาปกติ เพราะว่าผมต้องเลี้ยงลูกด้วยครับ
ซึ่งตอนนี้ผมเองจำเป็นต้องหางานทำเป็นการด่วน จึงอยากได้คำแนะนำ และ อยากจะรบกวนสอบถามทุกคน เรื่องการหางานทำ สำหรับคนไทยในญี่ปุ่น ครับ
1. พอจะมี บริษัท agency หางาน ( ไม่ว่าจะเป็น เอเจ้นไทย,ญี่ปุ่น,ต่างชาติ) แนะนำ หรือ ที่เพื่อนๆเคยใช้บริการ บ้างมั้ยครับ ถ้า มี ขอชื่อ หรือ ข้อมูล ต่างๆ เช่น website , email etc. ครับ ถ้าเป็นแถบ Nagoya, Gifu จะดีมากๆครับ
2.  มี website ต่างๆ ที่จำเป็นต่อการใช้ชีวิต หรือ หางาน
3.  ในแถบ nagoya/gifu พอจะมี ย่าน คนไทย หรือ คนต่างชาติ อาศัยกันมั้ยครับ  ?  พอจะมี community คนไทยในญี่ปุ่นพอจะแนะนำรึป่าวครับ
4.  การสมัครงาน สามารถสมัครได้ทาง website ของบริษัท ได้เลยรึป่าวครับ หรือว่าผม ต้อง walk-in แล้ว drop resume ไว้ครับ
5.  มีงานไหน ที่ยังไม่ต้องใช้ภาษาญี่ปุ่นมาก หรือ แค่สื่อสารได้เบื้องต้น แนะนำบ้างมั้ยครับ

รบกวนฝากตอบไว้ได้ในกระทู้นี้ หรือทาง tong_sundaydrive@hotmail.com หรือ line = tsundaydrive ยังไงลองแอดมาคุยกันได้ครับ เผื่อมีอะไรจะได้ช่วยเหลือแนะนำกันได้ ขอบคุณทุกคนไว้ล่วงหน้า ขอบคุณจริงๆครับ

ออฟไลน์ hasegawa.me

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 78
 :pv04:
การหางานทำในญี่ปุ่นถ้าเป็นแบบออฟฟิศหรือการใช้ภาษาเดี๋ยวนี้ที่บริษัทญี่ปุ่นกำหนดผลการสอบวัดระดับภาษาญี่ปุ่นอย่างต่ำ ระดับ2ขึ้นไปหมดละค่ะ
อาชีพก็จะเป็นล่ามแปลในโรงงานที่มีชาวไทยไปทำงานหรือฝึกงานที่นั่น หรือการได้ใช้ภาษาญี่ปุ่นและไทย อังกฤษในการสื่อสารเพื่อใช้ในการทำงานค่ะ แต่ส่วนมากผู้ชายชาวไทยคนที่รู้จักเค้ามักจะทำงานโรงงานในฝ่ายผลิต ตรวจสอบ จัดส่ง ทำงานเป็นกุ๊กในร้านอาหารไทย พนักงานนวด รับสอนภาษาไทยให้ชาวญี่ปุ่นประมาณนี้นะคะ
แต่บางท่านก็จะมีที่ทำงานเฉพาะทางไปเลยเช่นงานด้านสายการแพทย์ ดูแลผู้สูงอายุ วิศวกร เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัย แต่ก็อย่างว่าค่ะเราจะต้องมีใบผ่านการอบรมหลักสูตรนั้นๆ(เช่น สายบริบาลนะคะ)อยู่ด้วยค่ะ ถึงจะรับเข้าทำงาน และที่สำคัญภาษาก็สำคัญอีกเช่นกัน
ลองเปิดในอินเตอร์เน็ต หาคำว่า waiwaithailand นะคะ เป็นบริษัทที่ทำทู้กกกกกกกกกอย่างเพื่อคนไทยที่อยู่ในญี่ปุ่นจริงๆค่ะ ทั้งหางาน แนะนำร้าน โรงเรียน นักเรียน การใช้ชีวิต คำปรึกษา ต่างๆ ฯลฯค่ะ ลองสมัครเป็นสมาชิกรับนิตยสารดูค่ะ เพราะเคยรับอยู่ อิอิ
 :wanwan05:
และสำหรับในแถบ กิฟุ นาโกย่าโซนนี้นะคะ คนไทยและต่างชาติเยอะมากกกกกกค่ะ ในเมืองนาโกย่าถ้าอยากเจอะก็ไปแถว 栄(ซาคาเอะ)ค่ะ ร้านอาหารไทย นวดไทย สินค้าไทยมีขายเพียบบบ นอกนั้นก็จะมีทั้ง ชาวฟิลิปปินส์ เกาหลี จีน ไต้หวัน เปรู บราซิล เวียตนาม และอื่นๆ อาศัยอยู่กันเป็นย่านคละๆกันเลยค่ะ บางทีเดินๆไปเรียนเจอกรุ๊ปทัวร์ชาวไทย 20 กว่าคนเดินถือป้ายกันเป็นกลุ่มใหญ่เลยก็มี นักเรียนไทยที่เรียนอยู่ที่นั่นก็เยอะนะคะ และเจอแม่บ้านชาวไทยอยู่เป็นพักๆด้วยแหละค่ะ

:wanwan30: :wanwan30:
สำหรับร้านอาหารไทยที่ถูกปากก็จะเป็นร้านสุคนธาค่ะ (แอบเชียร์ ร้านแม่เพื่อน) อาหารอร่อยถูกปาก ว่างๆ ลองชวนครอบครัวไปทานดูค่ะรับรองบรรยากาศยังกะอยู่ที่ไทยเลย คาราโอเกะไทยก็มี อิอิ
ร้านใกล้เคียงก็จะมี ร้านบางกอก ร้านสีฟ้า ร้านตุ๊ก ตุ๊ก และอื่นๆ มีร้านนวดและร้านสแน็กไทย แถวนั้นอีกเพียบบบ ถ้าไม่เกี่ยงงานลองขอไปสมัครเป็นพาร์ทไทม์ทำงานเสิร์ฟหรือช่วยกุ๊กน่าจะดีค่ะ
 :wanwan30: :wanwan30:
แถบกิฟุไม่ค่อยละเอียดมากนะคะ แต่มีร้านไทยน่าจะในตัวกิฟุเลยค่ะ ชาวต่างชาติก็เยอะเช่นกันค่ะ
(ปล.ส่วนตัวรู้แต่แถวนาโกย่าและ มิเอะค่ะ ที่อื่นๆไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่อาจจะไม่เป็นประโยชน์ค่ะ)

สู้ๆค่ะ :wanwan09: :wanwan09: :wanwan09:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 13, 15:33 โดย hasegawa.me »
口ではいくらでも大きな事が言えるが、実行するのは難しい

ออฟไลน์ tsundaydrive

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
 :wanwan30:  ขอบคุณมากครับ สำหรับ comment ว่างๆ จะลองไป ทาน ร้านอาหารไทยที่แนะนำมานะครับ

ออฟไลน์ fraxkaos

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 2
เราเคยเห็นโรงแรมที่ญี่ปุ่นมาประกาศรับสมัครพนักงานโรงแรมค่ะ ตามลิงค์นี้
http://towaiwai.com/index.php?topic=6045.msg15247#msg15247
เราคิดว่าแถวๆกิฟุก็น่าจะมีโรงแรมที่กำลังมองหาพนักงานคนไทยเพื่อรองรับนักท่องเที่ยวชาวไทยที่เพิ่มขึ้น
ลองๆมองหาหรือถามๆจากโรงแรมดูนะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ

เมธาวี วิเศษหวาน

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีค่ะ หนูชื่อใบเฟิร์นค่ะ อายุ 22 พอดีหนูกำลังมองหางานที่ เมืองนาโย่าค่ะ หนูมีแฟนเป็นคนญี่ปุ่นค่ะ คือหนูอยากทำงานที่ญี่ปุ่น วุติการศึกษา ม.3  ม.6 หางานยากไหมค่ะ  ???