Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาบวช ลาคลอด ลาพักร้อน ภาษาญี่ปุ่น  (อ่าน 5869 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฺBy the way

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆด้วยค่ะ
ลาบวช
ลาคลอด
ลางานศพ
ลาทำหมัน
ลากิจ
พักร้อน
แลกเปลี่ยนวันหยุด
ภาษาญี่ปุ่นใช้อะไรบ้างค่ะ ความรู้น้อยนิดค่ะ  :wanwan15: :wanwan15: :wanwan15:

ออฟไลน์ zynemaru

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 13
Re: ลาบวช ลาคลอด ลาพักร้อน ภาษาญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 15:33 »
เห็นว่าน่าสนใจดีเลยลองแปลดู ไม่รู้ว่าถูกมั้ย รอผู้รู้มาตอบนะคะ
ลาบวช 出家休暇 しゅっけきゅうか
ลาคลอด 出産休暇 しゅっさんきゅうか
ลางานศพ お葬式 おそうしき คำนี้แปลว่างานศพค่ะ
ลาทำหมัน 断種手術 だんしゅしゅじゅつ ผ่าตัดทำหมัน
ลากิจ 休暇 きゅうか 
พักร้อน 有給休暇 ゆうきゅうきゅうか
แลกเปลี่ยนวันหยุด ไม่แน่ใจค่ะ รอผู้รู้มาตอบนะคะ

ออฟไลน์ Wachan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 230
Re: ลาบวช ลาคลอด ลาพักร้อน ภาษาญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ธ.ค. 13, 15:55 »
แลกเปลี่ยนวันหยุด 代休 (だいきゅう)
วันหยุดชดเชย 振替え (ふりかえ)

ออฟไลน์ ฺBy the way

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธ.ค. 13, 13:34 »
 :wanwan29:ขอบคุณทุกท่านมากๆคะ
ขอบคุณทีมีเพื่อนๆล่ามช่วยกันค่ะ ซึ้งน้ำใจค่ะ

ออฟไลน์ nodame

• **
  • พลังน้ำใจ: 61
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธ.ค. 13, 14:53 »
ลางานศพ 服喪休暇
ลาทำหมัน 不妊手術休暇
ลากิจ        私用休暇

ออฟไลน์ zynemaru

• **
  • พลังน้ำใจ: 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ธ.ค. 13, 10:24 »
แถมให้ค่ะ
ลาคลอด 産休 (さんきゅう)