Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: しよったって やったけん 帰ってこんคืออะไรครับ  (อ่าน 4099 ครั้ง)

ออฟไลน์ EL CHAPO

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0

สวัสดีครับ อยากทราบว่า
1しよったって
2やったけん
3 帰ってこん
แปลว่าอะไรหรอครับ

高校卒業後、病院の事務かなんかしよったって話やけど、若い頃から派手やったけん、お父さんが『娘が遊び歩いて家に帰ってこん』ってものすごく心配して、早く結婚させたらしい

KAJID

• บุคคลทั่วไป
Re: しよったって やったけん 帰ってこんคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 เม.ย. 17, 02:52 »
1. していたという
2. だったから
3. 帰ってこない

ออฟไลน์ rockmanxunit17

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
Re: しよったって やったけん 帰ってこんคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 เม.ย. 17, 15:26 »
สวัสดีครับ อยากทราบว่า
1しよったって
2やったけん
3 帰ってこん
แปลว่าอะไรหรอครับ

高校卒業後、病院の事務かなんかしよったって話やけど、若い頃から派手やったけん、お父さんが『娘が遊び歩いて家に帰ってこん』ってものすごく心配して、早く結婚させたらしい

1しよったって--しようだと น่าจะเป็นแบบนี้นะ なんかしようだと話~
2やったけん-- อันนี้ไม่รู้ครับว่ามาจากอะไร น่าจะภาษาถิ่น เดาๆเอา แต่เหมือนพวกคำวิเศษลงท้ายภาษาพูด
3 帰ってこん--น่าจะ 帰ってくるんだ

なんとか分かった
แปลตามความเข้าใจของผมนะ
//หลังจากที่จบจาก ม.ปลายแล้ว จะทำธุระการที่โรงพยาบาลหรือจะทำอะไรก็ยังไม่รู้ แล้วก็ชอบทำอะไรให้สะดุดตาตั้งแต่สมัยเด็กๆแล้วด้วย แม่ก็เป็นห่วงมากเวลาลูกสาวออกไปเที่ยวแล้วเดินกลับ(ดึกๆดื่นๆ อันนี้เดาเอาครับ) อยากให้แต่งงานมีครอบครัวไวๆ(เหมือนกับว่าแต่งงานแล้วก็จะมีคนคอยดูแลแม่จะได้ไม่ห่วงมาก)

ปล.ทั้งนั้ทั้งนั้นไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย แปลผิด(มั่ว)หรือไม่ถูกใจขออภัยทุกท่านด้วย ครับ แต่ตัวผมเข้าใจประมาณนี้และคิดคำที่เข้าใจง่ายๆ และถ้ามีผู้ใดมาชี้แนะเพิ่มเติมก็ขอความกรุณาด้วยครับ

ออฟไลน์ Nowloading...

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 140
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เม.ย. 17, 12:36 »
ของคุณKAJID เป๊ะแล้วครับ 
 :wanwan15: :wanwan15:

―――――――――――――――――――――――――――――――
Time Waits for no One、時は誰も待ったない

ออฟไลน์ EL CHAPO

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 เม.ย. 17, 00:35 »
ขอบคุณมากๆ ครับ