Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า 有効 แปลเป็นภาษาไทยว่าอะไรคะ  (อ่าน 1911 ครั้ง)

ออฟไลน์ ล่ามซุง

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 5

สวัสดีค่ะ อยากทราบคำว่า 有効จะแปลว่าอย่างไรได้บ้างคะ
เท่าที่เปิดดิค เข้าใจว่าแปลว่ามีผล แต่ถ้าอยู่ในประโยคตามด้านล่าง
プロジェクト申請をし、開発予算を有効にする。

ล่ามซุงจะแปลว่า ต้องทำการยื่นขอโปรเจกท์ ทำให้มีผลต่องบประมาณการพัฒนา

:wanwan34:

ออฟไลน์ Wachan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 230
Re: คำว่า 有効 แปลเป็นภาษาไทยว่าอะไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 มี.ค. 17, 21:44 »
ผมแปลไม่เคยตรง

"ยื่นโปรแจ็ค เพื่อประกอบให้งบพัฒนาครบถ้วน"

ประมาณว่า จะตั้งงบฯได้ เอกสารต้องครบ

ออฟไลน์ デスノート

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 120
Re: คำว่า 有効 แปลเป็นภาษาไทยว่าอะไรคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มี.ค. 17, 07:39 »
ลักษณะการเขียนเรียงประโยคแบบ ~(ますform หรือ てform)、~ เป็นการบอกเหตุการณ์ที่เรียงตามลำดับ
プロジェクト申請をし、開発予算を有効にする。
ต้องยื่นโปรเจคมาก่อน จึงจะได้งบ(พัฒนา)ไป =>ไม่ยื่นโปรเจคมาให้พิจารณา จะยังไม่ให้งบไป

ออฟไลน์ ToraOuiAiI

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มี.ค. 17, 10:04 »

ยื่นเสนอโปรเจค จะได้กำหนดงบประมาณที่ใช้สำหรับพัฒนาได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ผมเข้าใจว่าประมาณนี้ครับ   :wanwan19: