Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: เผลอสัปหงกในห้องประชุม 2 ครั้งติด มีวิธีแก้ไขให้ไม่หลับหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1248 ครั้ง)

T-T

• บุคคลทั่วไป

ผมพึ่งเข้าทำงานได้ 3 สัปดาห์ ปกติช่วงหลังเที่ยงจะเป็นช่วงที่ทำให้ง่วงมาก แม้จะกินกาแฟแล้วก็ตาม จริงๆก่อนหน้านี้เคยสัปหงกตอนทำงานมาแล้ว(ไม่ได้ประชุม) แต่วันนี้เรารู้สึกเฟลมากที่เผลอหลับคาห้อง2ครั้ง(ประชุม2รอบติด)จนโดนต่อว่าจากรุ่นพี่ ถึงขนาดที่พูดว่า''ชั้นหมดสิ้นความหวังในตัวเธอแล้ว'' พอรู้ว่าเผลอหลับช่วงแรกเราเลยรู้สึกผิด รอบสองถึงขนาดที่เอาปากกา(ฝาแหลมๆ)จิ้มที่ขาถึง 4 รอบมันยังเอาไม่อยู่ พอโดนต่อว่า เราเผลอหลุดไปว่า ''พี่อยู่ทางนั้นอาจจะไม่เห็น แต่ผมเอาปากกาจิ้มตัวเองถึง4รอบเลยนะถึงมันจะล้มเหลวก็เถอะ'' พอพูดเสร็จเค้าพูดกลับมาว่า "โอเค พี่ขอโทษเดี๋ยวหลังจากนี้พี่จะไม่เตือนเราแล้วนะ" เราก็พึ่งนึกได้ว่าพูดอะไรไปมันก็เหมือนแก้ตัว จึงพยายามขอโทษเค้า ถึงกระนั้น เราก็ยังรู้สึกผิดอยู่ดีที่รับปากแล้วทำตามไม่ได้ซึ่งความจริงเราเจ็บกว่าคนที่ว่าเราอีก จึงอยากถามทุกท่านในที่นี้ว่ามีวิธีไหนที่ทำให้ไม่หลับในที่ทำงานได้บ้าง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akapajamaaopajamakipajama

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 5
อาการแบบนี้ยามบ่าย ใคร ๆ ก็เป้นกันเกือบทั้งนั้นค่ะ
ถ้ารู้ล่วงหน้าว่าจะมีประชุม วันก่อนหน้าก็ต้องเตรียมตัว เตรียมใจให้พร้อม
เข้านอนแต่หัวค่ำ ไม่ต้องกังวลอะไรทั้งนั้น (เพราะเดี๋ยวจะนอนไม่หลับ)
เช้าวันรุ่งขึ้นจะได้มีแรงและรู้สึกสดชื่นค่ะ
นอกจากนี้ ก็ต้องเลือกกินอาหารที่มีประโยชน์ กินผัก ดื่มน้ำเยอะ ๆ ร่างกายจะได้สดชื่น กระปรี้กระเปร่า
สิ่งนี้คือสิ่งที่เราสามารถจัดการตัวเราเองได้นะคะ

แต่หากว่ามันง่วงเพราะเนื้อหาการประชุมน่าเบื่อล่ะก็ ก็ต้องเลือกที่นั่งใหม่แล้วแหละ
นั่งประชันหน้ากับประธานการประชุมได้ไหม? เราจะได้ตื่นตัวตลอดเวลา
ค่อย ๆ ลองฟังเนื้อหาที่เขาพูดกันว่ามันคืออะไร เรารู้แล้วหรือไม่ ถ้ายังไม่รู้ก็ถือโอกาสนี้ในการเรียนรู้ด้วยการจดและจำซะ

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157
ตอนเริ่มทำงานที่ใหม่ก็เป็นกันหมดทุกคนครับ โดยเฉพาะการประชุมช่วงบ่ายที่เราไม่ได้เป็นคนแปล นี้มันยานอนหลับชั้นยอดชัดๆ
ส่วนวิธีการแก้ไขเบื้องต้นหลักๆ ก็อย่างที่คุณ aKapaja บอกไว้แล้ว ส่วนผมมีเสริมเทคนิคของผมอีกนิดหน่อย

1. งีบหลับช่วงพักกลางวัน - กินข้าวให้ไวแล้วไปนอนให้เร็ว หลับให้ได้สัก 15-20 นาทีจะช่วยได้มาก
2. เป็นผู้จดบันทึกการประชุม - ช่วยให้ตื่นตัวตลอดเวลา + ทำความเข้าใจเนื้อหา + ฝึกทักษะการสรุปความ ได้ประโยชน์หลายอย่างมาก

ลองไปปรับใช้ดูนะครับ

ออฟไลน์ yoshiskz

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 121
เคยเป็นครั้งนึง ประชุมทั้งวัน วันละหลายๆ เรื่องซึ่งเป็นเรื่องเดิมๆ ที่ฟังจนเบื่อ สมองเริ่มล้าเพราะต้องคิดตลอดเวลาในหลายๆ เรื่อง
ความเบื่อ ทำให้เรายิ่งง่วง แนะนำให้ ทำตามนี้นะครับ ช่วยได้
1. ออกกำลังกายสม่ำเสมอ
2. นอนพักผ่อนให้เต็มที่
3. นอนกลางวัน (อันนี้ได้ผลชัดสุด)
Loser trying to find some positives in being a loser.

ออฟไลน์ Koinobori

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 23
เป็นบ่อยค่ะ เรื่องเงิบหลับขณะแปล โดยเฉพาะการแปลให้แผนกบัญชี ที่มีเนื้อหาชวนง่วง
และแปลยาวประมาณ 1 ชม.ขึ้นไป และถ้าเป็นช่วงอากาศครึ้มๆด้วยแล้ว แปลๆอยู่นี่ นิ่งไปเลยก็มีค่ะ
แต่ดีที่เจ้านาย และ พี่ๆเค้าเข้าใจไม่เคยต่อว่าค่ะ แต่เค้าก็งงๆว่า พูดๆกันอยู่ เงิบไปเฉยเลย... (ของแบบนี้ไม่เจอกับตัวคงไม่เข้าใจ)
วิธีที่ใช้บ่อยคือ
1.ยมดาดม
2.ยาหยอดตาสูตรเย็น (ซื้อที่ญี่ปุ่นค่ะ ข้อเสียคือเปิดฝาแล้วต้องใช้ให้หมดภายใน 1 หรือ 3 เดือนไม่แน่ใจ)
3.ทานอาหารกลางวันในปริมาณที่เหมาะสม (อย่าทานอิ่มเกินไป)
4.เราไม่ดื่มกาแฟค่ะ เลยลองดื่ม Ready (ไม่ได้โฆษณานะคะ) เป็นเครื่องดื่มที่มีส่วนผสมของคาเฟอีน ช่วยได้ค่ะสำหรับเรา