Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหลักสูตรbekka และการเรียนภาษา (Takushoku, Tokai, Kansai, Unitas)  (อ่าน 1802 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnoonn

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0

สวัสดีค่ะ เราเรียนจบมหาลัยมาประมาณ2ปีแล้วค่ะ มีแพลนจะไปเรียนภาษา1ปีที่ญี่ปุ่นค่ะ (หรืออาจจะมากกว่านั้น ขึ้นอยู่กับโอกาส แต่อย่างน้อยตั้งเป้าไว้ที่1ปีค่ะ) ความรู้ตอนนี้อยู่ประมาณN4 ตอนนี้กำลังลุยให้เต็มที่ที่สุดก่อนไปค่ะ (ตอนนี้อ่านเอง แต่ถ้าใกล้ๆจะไป ตั้งใจจะไปลงคอร์สเร่งรัดสัก1คอร์สค่ะ)
- เป้าหมายเพื่อพัฒนาภาษา และสนองความต้องการของตัวเองโดยเฉพาะ (เป็นความฝันหนะค่ะ)
- จ่ายค่าเรียนเองทั้งหมด เพราะฉะนั้นทุนในการเรียนก็จะมีค่อนข้างจำกัดค่ะ
- อยากที่จะทำงานพิเศษด้วย เพราะอยากได้เงิน และอยากได้ประสบการณ์ด้วย (ตอนเรียนที่ไทยก็พยายามหาพาร์ทไทม์ทำตลอดค่ะ เพราะอยากได้เงิน อยากได้ปรสบการณ์ แล้วก็สนุกค่ะ แต่ก็มีไม่สนุกปนๆกันไป)
- หากเรียนไปแล้วมีโอกาสก็จะลองสอบต่อโทที่ญี่ปุ่นค่ะ (แต่อันนี้ไม่ซีเรียสว่าจะต้องได้เรียนโทนะคะ คือถ้าไม่ได้ก็กลับไทยค่ะ)

ตอนนี้ที่เลือกไว้มี4ที่ค่ะ (หลักสูตรbekkaของมหาวิทยาลัย3ที่ โรงเรียนสอนภาษา1ที่)
1. Kansai University (Osaka, Minami-Senri International Plaza) (หลักสูตร bekka) http://www.kansai-u.ac.jp/ku-jpn/English/about/index.html
2. Takushoku University (Tokyo, Bunkyo campus)  (หลักสูตร bekka) http://language.takushoku-u.ac.jp/english/student_program/isp.html
3. Tokai University (Kanagawa, Shonan campus)  (หลักสูตร bekka) http://www.u-tokai.ac.jp/english/admissions/japanese_language_course.html
4. Unitas (Yamanashi, Kofu) (โรงเรียนสอนภาษา) http://www.unitas-ej.com/e/school_kofu.html

*ที่เราเลือกbekkaมาหลายที่ เพราะคิดว่าสามารถใช้สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆได้คล้ายเด็กมหาลัย ในสภาพแวดล้อมที่เหมือนกับการเรียนมหาลัย และค่าหอพักถูกค่ะ ในขณะที่ค่าเรียนพอๆกับโรงเรียนสอนภาษา แต่เราไม่แน่ใจว่าความคิดของเรามันถูกต้องรึเปล่านะคะ*

- ทั้ง4ที่นี้จะเหมาะกับเป้าหมายของเรามั้ยคะ เพื่อเรียนภาษา พัฒนาตัวเอง (ไม่ได้เน้นว่าจะต้องสอบโทติด)
- จริงๆเราคิดว่าUnitasอาจจะเหมาะกับเราที่สุด แต่ได้คุยกับเอเจนซี่มาบ้าง ทางเอเจนซี่บอกว่าสาขานี้การหางานจะค่อนข้างยาก โรงเรียจะต้องช่วยแนะนำ ซึ่งงานส่วนใหญ่จะเป็นงานสวน งานโรงงาน งานตามร้านอาหารหรือที่ได้พบปะผู้คนจะค่อนข้างหายาก เนื่องจากเมืองด้วยค่ะ (แต่ก็ยังไม่อยากตัดออกซะทีเดียว เนื่องจากหลักสูตรน่าจะเหมาะกับเรา มั้ง)
- มีงานพิเศษเยอะ และหลากหลายใช่มั้ยคะ เช่น ร้านอาหาร ร้านขายของ งานโรงแรม ฯลฯ
- สภาพแวดล้อมในการเรียน รอบๆโรงเรียน หอพัก และเนื้อหาหลักสูตรในการเรียนเป็นอย่างไร (ถ้าใครเคยไปเรียน เราอยากได้คำแนะนำมากๆเลยค่ะ)
- จริงๆอยากหาที่มีทุนเยอะๆ แต่จากการพยายามหาเรื่องทุนเรียนภาษ คิดว่าโอกาสค่อนข้างยาก แต่ถ้ามีอะไรอยากแนะนำเรื่องทุนการศึกษา แนะนำได้เลยนะคะ

ถ้าหากมีที่อื่นแนะนำ หรือมีคำแนะนำอื่นๆ แนะนำได้เลยนะคะ
รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

KAJID

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้จักทั้ง 4 ที่ที่คุณเจ้าของกระทู้เขียนมา แต่รู้จัก 別科 ของ 同志社 กับ 阪大 และโรงเรียนสอนภาษาญี่ปุ่นที่โกเบกับโตเกียว ซึ่งแต่ละที่อาจจะไม่เหมือนกัน จึงขอตอบจากเท่าที่เคยสัมผัสมา

ก่อนอื่น เจ้าของกระทู้ต้องถามตัวเองให้ชัดว่าจุดประสงค์ของการไปเรียนภาษาที่ญี่ปุ่นคืออะไร ที่บอกว่าสนองความต้องการของตัวเอง อันนี้เข้าใจ แต่ที่บอกพัฒนาภาษา ตรงนี้อยากให้ชัดเจนกว่านี้หน่อย อยากเป็นล่าม หรืออยากทำงานที่ใช้ภาษา หรืออะไร คือจะพัฒนาภาษาไปเพื่ออะไร และเห็นบอกอีกว่างบจำกัด อยากทำงานพิเศษ เพราะอยากได้เงิน อยากได้ประสบการณ์ ถ้ามีโอกาสก็อาจจะต่อโท คือจุดประสงค์และความต้องการมันเยอะไปหมด ตรงนี้แหละที่กังวล เพราะได้อย่างเสียอย่าง

การเรียนภาษาญี่ปุ่น ไม่ว่าจะเรียน 別科 日本語学校 หรือที่ไหน เรียนในห้องอย่างเดียวไม่พอ ต้องทบทวนเองด้วย เค้าจะให้การบ้านเยอะ ทำให้ไม่มีเวลาไปทำงานพิเศษมากมายนัก นี่ยังไม่นับระดับภาษาของคุณเจ้าของกระทู้นะ N4 ไม่เพียงพอต่อการหางานเอง ต้องมีคนแนะนำ (ตอนKAJID ไปญี่ปุ่นครั้งแรก ได้ N4 แบบเก่าแล้ว แต่พอเหยียบแผ่นดินญี่ปุ่น พบว่า N4 ไม่มีประโยชน์เลย ใบ้กิน นึกศัพท์ไม่ออก ฟังที่เค้าพูดไม่ออก) ถ้าเรียนโรงเรียนสอนภาษา เค้าอาจจะแนะนำให้ได้ แต่เค้าจะไม่แนะนำทันที ต้องมีผลการเรียนดี เข้าเรียนครบ ครึ่งปีแรกโรงเรียนน่าจะยังไม่แนะนำงานให้เด็ก

สรุปว่าถ้าคิดจะหางานพิเศษ ไปเรียน 1 ปี พื้นฐาน N4 ไม่พอต่อการหางาน นอกจากมีคนหรือจักหรือโรงเรียนช่วยแนะนำ แต่คิดว่าคงเป็นงานที่ไม่ใช้ภาษา (N3 ก็ไม่น่าจะพอ ยิ่งเรียนเองในไทย ฟังพูดจะอ่อน) คือได้เงินแต่ภาษาไม่พัฒนา เวลาอ่านทบทวนก็น้อยเพราะต้องเอาเวลามาทำงาน เรียนช้ากว่าเพื่อนในห้อง ยิ่งเพื่อนในห้องที่เป็นคนจีนคนเกาหลีเค้าจะไปไวมาก เราจะเริ่มท้อ เพราะฉะนั้นเรื่องงานพิเศษอย่าไปหวังเยอะดีกว่า ถึงได้บอกตั้งแต่ต้นว่าต้องถามตัวเองให้แน่ว่าจุดประสงค์หลักคืออะไร ถ้าคือการเรียนเพื่อนพัฒนาภาษา ก็จงมุ่งเรียน งานพิเศษหาได้ก็ทำ หาไม่ได้ก็ตั้งใจเรียนไป งบจำกัด ก็ต้องหางบให้พอก่อนมา

กลับมาพูดถึงความแตกต่างของ 別科 กับ 日本語学校 กัน

別科
การเรียนจะไม่ยัดเท่าโรงเรียนสอนภาษา แต่ได้เจอเด็กญี่ปุ่น โชคดีอาจจะได้เพื่อนหรือแฟนคนญี่ปุ่น ภาษาก็จะพัฒนาไวขึ้น หรือถึงคุยกันเป็นภาษาอังกฤษ แต่อย่างน้อยเวลาไปเที่ยวหรือทำกิจกรรมร่วมกัน เราก็จะได้สัมผัสความเป็นญี่ปุ่น แต่ก็อย่าหวังมากอีกเช่นกัน เด็กญี่ปุ่นใช่ว่าจะเปิดรับคนต่างชาติ คือของแบบนี้แล้วแต่วาสนาจริง ๆ ที่จะได้เจอคนญี่ปุ่นที่เค้าอยากเป็นเพื่อนกับคนต่างชาติ เพราะส่วนมากก็เห็นเด็ก別科ก็กับเด็ก別科ด้วยกันเอง แต่โอกาสก็มีมากกว่าโรงเรียนสอนภาษา และข้อดีอีกข้อคืออยู่ในมหาลัย ได้เห็นกิจกรรมของเด็กมหาลัย ได้ใช้สิ่งอำนวยความสะดวกต่าง ๆ
เพราะฉะนั้น ถ้าไม่เน้นเรื่องพัฒนาภาษามากมายนัก แต่เน้นประสบการณ์ใช้ชีวิตในญี่ปุ่น เลือก 別科 ดีกว่า

日本語学校
เรียนเข้มข้น ยัดสุด ๆ ถ้าจุดประสงค์คือเรียนเพื่อเอา N ต่าง ๆ หรือ EJU เพื่อเข้ามหาลัย เลือกโรงเรียนสอนภาษาจะเหมาะกว่า แต่ในห้องจะมีแต่จีนไม่ก็เกาหลี สุดท้ายก็เกาะกลุ่มคนไทย มันจะสนุกอีกแบบ ได้ไปเที่ยว แต่จะไม่ inside เท่ามีเพื่อนคนญี่ปุ่น แต่ถึงหาเพื่อนคนญี่ปุ่นยากกว่าเรียน 別科 แต่ก็หาจากข้างนอกได้ พยายามไปร่วมกิจกรรมของชุมชน ถ้าเมืองใหญ่หน่อยก็จะมี 国際交流会館 หาคนญี่ปุ่นที่อยากเรียนภาษาไทย เราสอนภาษาไทยเค้า เค้าสอนภาษาญี่ปุ่นเรา แต่ส่วนมากจะเป็นลุงป้าซะเยอะ

เรื่องทุน
ทุ่นสำหรับเด็กเรียนภาษามีน้อย แต่ถ้าเข้ามหาลัยเรียนตรีหรือโท ทุนจะเยอะ บางทุนจำกัดให้แค่ประเทศอาเซียน คนไทยอย่างเราก็มีสิทธิมากขึ้น ตามของโรงเรียนสอนภาษาอย่าไปหวัง เค้าให้แต่คนที่เรียน 2 ปี มีอีกทุนหนึ่งคือทุนโยมิอุริ เราต้องไปส่งหนังสือพิมพ์ ทุนนี้เค้าให้ตั้งแต่เรียนที่โรงเรียนสอนภาษายันป.เอกเลย แต่งานจะหนักหน่อย ตื่นมาตีสองตีสามเพื่อส่งหนังสือพิมพ์ ฝนตกหิมะตกก็ต้องส่ง

คงจะประมาณนี้
หากสงสัยอะไรถามเพิ่มมาได้

ออฟไลน์ chachamaru

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
ถึงกับต้องสมัครเข้ามาตอบข้อความเลย
เราเรียน1 ในที่คุณยกมาค่ะ  (สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม หลังไมค์ได้นะ เช่นสังคมคนไทย ค่ากินค่าอยู่ การหาไบท์ทำ)

แนะนำว่า ไปเรียนกลับมาสอบให้ได้อย่างน้อย ระดับ 2 ค่ะ  กลับมาคุณจะเป็นผู้เลือก ไม่ใช่ผู้ถูกเลือก เลือกงานได้ เลือกเงินได้ ยิ่งเคยไปใช้ชีวิตที่ญี่ปุ่นมา ภาษีดีโคตร ๆ
อย่างน้อย ๆ เรียนสัก 1 ปีขึ้นไปค่ะ  เรียน 別科 ในมหาลัยมันดีตรงที่ว่า คุณจะได้มีโอกาสใช้ชีวิตแบบเด็กญี่ปุ่นด้วย อย่างเราคือได้อยู่หอพักเด็กมหาลัยเลย  แล้วก็มีคลาสที่เราสามารถร่วมไปแจมกับเด็กมหาลัยได้ ทำการรายงาน พรีเซ้นต์เหมือนเด็กนักเรียนคนนึงเลย มีเก็บเกรด ลงทะเบียนเรียนด้วย  มีงาน 文化祭เหมือนในการ์ตูนเลย 

ข้อดีเพิ่มคือ พูดก็พูดเถอะ จะได้เจอเด็กต่างชาติที่เป็นชนชั้นดีขึ้นมาอ่ะ ไม่ใช่พวกต้องทำไบท์ทั้งวันทั้งคืนเพื่อหาค่าเทอม  ถ้าเป็นฝรั่งก็จะเป็นเกรดดี ๆ หน่อย  (ไม่ใช่เวียดนาม ฟิลิปปินส์ หรือแม้แต่คนไทยที่หนีวีซ่ามาทำงาน)  ส่วนมากจะเป็นเด็กมหาลัยแบบแลกเปลี่ยนกัน มาเทอมนึง ปีนึง ก็กลับประเทศ

ส่วนด้านภาษาที่ได้ ก็ถือว่าไม่ขี้เหร่ แต่การเรียนในมหาลัยจะไม่เข้มข้นเท่าเด็กที่เรียนโรงเรียนภาษานะ (เท่าที่เคยเจอคนไทยที่นู่นแล้วคุยกัน  เค้ามาแค่เทอมเดียว ซัด N1ไปแล้ว  แต่ค่าเทอมแพงมาก หอต้องหาอยู่เอง  ต้องทำไบท์ตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อต  สังคมอะไรไม่มีเลย มาเพื่อเรียน ทำงาน เรียน ทำงาน แค่นี้  แต่เราเรียนที่มหาลัย เรามีเพื่อนญี่ปุ่น รูมเมทเราเป็นต่างชาติ เราได้เพื่อนเวียดนามที่เป็นวิศวะแลกเปลี่ยน  ได้เดินงาน 文化祭 ได้ไปร่วมงานพิธีจบ มอบปริญญาของเด็กมหาลัย ฯลฯ)

ส่วนเรื่องเรียนต่อโท เราพูดจากประสบการณ์เลยนะ  ถ้าคุณไม่ได้จะต่อสาย วิศวะ เรียนโทไปก็เท่านั้น  มหาลัยที่ญี่ปุ่น เข้ายากแต่จบง่ายขอแค่จ่ายครบ  ยิ่งถ้าไม่ใช่พวกมหาลัยดัง ๆ ก็เท่านั้น เทียบไม่ติดกับเด็กที่ได้ทุนมง หรือทุนแลกเปลี่ยนมาหรอก  เงินเดือนไม่ได้อัพต่างกันมากเท่าไหร่ เผลอ ๆ ค่าเทอมไม่คุ้มกับเงินเดือนที่ได้ด้วย (พูดในฐานะมีที่แฟนจบโทวิศวะญี่ปุ่นค่ะ)