Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ผ่านทดลองงาน  (อ่าน 1772 ครั้ง)

ออฟไลน์ stitchy

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0

ไม่ผ่านทดลองงาน
« เมื่อ: 24 มี.ค. 17, 11:11 »
เป็นเด็กจบใหม่ค่ะ วิชาเอกภาษาญี่ปุ่น
ตำแหน่งล่ามภาษาญี่ปุ่น
วันนี้ทาง HR แจ้งผลการทดลองงาน
"ไม่ผ่านทดลองงาน"
รู้สึกสับสนไปหมดแล้ว คิดไรไม่ออกเลยค่ะ
ไม่รู้จะระบายกับใครด้วย

ออฟไลน์ harukaze

• **
  • พลังน้ำใจ: 2
Re: ไม่ผ่านทดลองงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มี.ค. 17, 11:36 »
HR บอกเหตุผลไหมครับ

จะมีต่อเวลาทดลองงานไหมครับ

ออฟไลน์ monboy01

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 26
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มี.ค. 17, 12:24 »
ปกติเขาน่าจะบอกเหตุผลนะครับ หรือทั่วไปก็อาจจะยืดระยะเวลาการทดลองงานให้

พอจะทราบไหมครับว่าทำไมไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Nowloading...

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 140
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มี.ค. 17, 13:05 »
เหมือนกับสองท่านข้างบนครับ
―――――――――――――――――――――――――――――――
Time Waits for no One、時は誰も待ったない

ออฟไลน์ stitchy

• **
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มี.ค. 17, 13:57 »
ปกติเขาน่าจะบอกเหตุผลนะครับ หรือทั่วไปก็อาจจะยืดระยะเวลาการทดลองงานให้

พอจะทราบไหมครับว่าทำไมไม่ผ่าน

ทางHR ไม่มีการพูดถึง และในตอนนั้นก็อึ้งไปหมดค่ะ แม้แต่จะถามเรื่องยืดระยะเวลาทดลองงงาน มันคิดอะไรไม่ออก
ส่วนเหตุผลที่ไม่ผ่าน แจ้งว่าการใช้ภาษาญี่ปุ่นยังไม่เป็นที่น่าพอใจ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 17, 14:05 โดย stitchy »

เชอรี่

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มี.ค. 17, 22:23 »
ทำไมต้องสบสนอ่ะคะ งานล่ามภาษาญี่ปุ่นมีประกาศหาในเว็บนี้เยอะเต็มไปหมด

ยีราฟ

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มี.ค. 17, 09:58 »
Study Case

เข้างาน : กันยายน
ระยะเวลาทดลองงาน : 4 เดือน (สิ้นสุดธันวาคม)

การทำงาน : พยายามทำงาน ตั้งใจมาก บริษัทเรียกเข้าไปปฏิบัติงานฉุกเฉินเมื่อไหร่จะ ตี 1 ตี 2 ก็ไป
ขลุกอยู่กับวิศวกร วิ่งขึ้น-ลงบนเครื่องจักรขนาดใหญ่ความสูง 10 กว่าเมตร ระหว่างตั้งระบบเกือบเดือน
ทำทุกงานที่บริษัทมอบหมาย (4 เดือน น้อยไปสำหรับการเรียนรู้ที่นี่ เพราะต้องแปลหมดทุกอย่างในไลน์ ในออฟฟิศ
เรื่องระบบไฟฟ้า ระบบบำบัด ระบบเครื่องจักร)
ผล :        ไม่ผ่านงาน เพราะความรู้เฉพาะทางเรื่องเกี่ยวกับการผลิตยังมีไม่เพียงพอ แต่เขาให้โบนัสมาก้อนหนึ่ง
เงื่อนไข  :  ถ้าไม่อยู่ต่อ       จะให้ฝ่ายบุคคลติดต่อบริษัทรีครูทให้
              ถ้าอยู่ต่อ          จะต้องลดเงินเดือนจากที่จ้างอยู่ปัจจุบัน 30% แต่เมื่อมีความรู้เกี่ยวกับงานเฉพาะทาง
                                 30% จะคืนให้
 :pv11:

แต่เราเลือกอยู่ต่อเพราะไม่อยากหางานใหม่แล้วงานที่ทำก็สนุกด้วย มีความรู้ให้เรียนรู้เยอะเลย

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วว่ามันเป็นกลยุทธ์ของคนญี่ปุ่นที่ต้องการตัดเราจากบริษัทรีครูท เพราะถ้าเราผ่านการทดลองงาน
บริษัทจะต้องจ่ายให้กับบริษัทรีครูทหลายแสน

ปัจจุบันเราก็ยังทำงานกับบริษัทนี้อยู่แต่เริ่มรู้สึกโดนเอาเปรียบ เพราะให้เราทำงานล่ามด้วยและงานอื่นๆหลายงานเลย
ทุกวันนี้กลับบ้านมืดๆค่ำๆแทบทุกวัน แฟนไม่มี อ้วน โทรม

ถ้าเป็นเพื่อนล่าม เพื่อนทุกคนจะเอาไงดี

ออฟไลน์ pouuuuouu

• **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มี.ค. 17, 16:59 »
อย่าด่วนสรุปโทษตัวเองจากการทำงานที่เดียวค่ะ เข้าใจค่ะว่ามันทำให้เราเสียเซลฟ์และเสียศูนย์
ตาม กม.แรงงาน เค้าต้องแจ้งเลิกจ้างไม่น้อยกว่า 30 วัน แสดงว่าหลังจากทราบผลแล้วน้องยังคงมีเวลาอยู่ได้อีก 30 วัน (ถ้าไม่น้อยใจชิงออกไปเองซะก่อนนะคะ) ระหว่างนี้ให้ถามค่ะ ถามฝ่ายบุคคลหรือนายญี่ปุ่นก็ได้ บอกว่าเราไม่ได้จะขออยู่ต่อ แต่ถามเพื่อนำไปปรับปรุงกับการทำงานในที่ใหม่

แล้วมีอีกแบบนะคะ พวกบริษัทที่ชอบกั๊ก ไม่ค่อยให้ใครผ่านโปร เพราะไม่อยากจ่ายค่าสวัสดิการต่างๆให้พนักงานที่บรรจุเป็น พนง.ประจำแล้ว

*** โดยเฉพาะ พวกที่จ้างผ่าน บ.รีครู้ท ค่ะ เพราะค่านายหน้าที่จ่ายให้รีครู้ทค่อนข้างแพง ประมาณ 2-3 เท่าของเงินเดือน candidate
แต่ถ้าหากนายจ้างไม่ชอบ ไม่ให้ผ่านโปร บ.รีครู้ทต้องหาคนมาแทนให้โดยไม่คิดค่าบริการเพิ่ม อย่างน้อยๆก็ 2 คนล่ะที่ไม่ต้องจ่าย เดี๋ยวนี้รีครู้ทเริ่มรู้ทางนายจ้างพวกนี้แล้ว เงื่อนไขก็มีเปลี่ยนไปบ้างเพื่อไม่ให้เจ็บตัวกันมากนัก

.... แต่ยืนยันค่ะ ว่านายจ้างแบบนี้มีอยู่จริง แล้วก็ยังเสี้ยมให้ญี่ปุ่นที่มาใหม่ทำตามอีกด้วย หึหึ

ออฟไลน์ ZAPECENE

• **
  • พลังน้ำใจ: 12
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 เม.ย. 17, 21:18 »
เป็นเรื่องปกตินะ เข้าใจว่าคงเสียเซล์ฟ สู้ต่อไปค่ะ
ถ้าไม่ไหวจริงๆ ลองหางานแนวอื่นทำดูก็ได้ งานล่ามมันโหดหิน

แต่ถ้าอยากลองสู้อีกสักครั้งก็ลุยเลยค่ะ