Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ระบายเรื่องงานหน่อยนะคะ แบบนี้นี่มันปีเบญจเพสแน่ๆ  (อ่าน 995 ครั้ง)

ออฟไลน์ RasenShuriken

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 1

สวัสดีค่ะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน

จะเรียกว่ากระทู้ขอคำปรึกษาก็ไม่ตรงประเด็น อาจจะออกแนวบ่น ระบายความในใจมากกว่า เริ่มเลยนะคะ...

เราเปลี่ยนงานมา 2-3 ที่แล้วค่ะ แต่ละที่ก็ดีๆทั้งนั้น ...

เช่น เราเข้าทำงานที่บ.แห่งหนึ่ง เราเพิ่งมารู้ว่าบ.นี้สามี-ภรรยาเขาบริหารงานกันเอง
แถมมีน้องสาวของGMเข้ามาทำอยู่ด้วย บอกตรงๆค่ะ นี่มันบริษัทแนวครอบครัวที่ไม่อยากเข้าใกล้สุดๆ  :wanwan34:

ภายใน 1 เดือนแรกที่เข้าทำงาน  มีพนักงานลาออกไป 3 คน (เป็นออฟฟิศเล็กๆ แรกเริ่มมีพนักงานทั้งหมด 9 คน)
และสุดท้ายเค้าก็บีบเราออก ไม่ต่อสัญญาเรา ด้วยเหตุผลที่ว่า เราไม่สามารถทำงานในส่วนของ 3 คนที่ลาออกไปได้
อื้ม งงไปเลยค่ะ…  :pv17:
แล้วเราก็ลาออกจากบ.แห่งนี้ ในวันเกิดที่เราอายุครบ 25 ปีบริบูรณ์พอดี จัดว่าเป็นของขวัญวันเกิดที่ไม่มีวันลืมเลยล่ะค่ะ

ส่วนงานต่อมา เราโดนจ้างออกเพราะบ.กำลังจะเจ๊งค่ะ แผนกเราโดนยุบทั้งแผนก และเขาโละพนักงานออกไปกว่าครึ่ง พร้อมออกเอกสารเลิกจ้างระบุชัดเจนว่าไม่มีเงินจ้างต่อ มอบให้เป็นของดูต่างหน้า  :wanwan34:

จากหลายๆเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้เรารู้สึกว่า เราไม่มีดวงเรื่องงานเลยเหรอเนี่ยยยย
(ประกอบกับดูดวงมาค่ะ แม่หมอ 2 คน ทักเรื่องเดียวกันซะงั้น แงงงงง)
คือตอนสัมภาษณ์ เราก็พยายามถามรายละเอียด และคิดว่าเรารอบคอบเพียงพอแล้ว
แต่อีกทางหนึ่ง เราก็คิดว่าถ้ายังไม่ลองเข้าไปทำจริง ก็คงไม่มีทางรู้หรอกว่ามันโอเคเก๋ไก๋จริงอย่างที่บ.หว่านล้อมเราหรือเปล่า

ต่อๆๆๆนะคะ

จากนั้น เราก็ได้งานที่ใหม่ ซึ่งคืองานปัจจุบันค่ะ ตำแหน่ง ล่ามเลขา
บอกตรงๆนะคะ งานเยอะสุดๆ ทำทั้งงานเอกสาร แปลต่างๆในบริษัท คุยกะลูกค้าญี่ปุ่น ดูแลเรื่องส่วนตัวของเจ้านาย บลาๆ
ส่วนสาเหตุที่เลือกทำงานนี้ เนื่องจากเดินทางสะดวก และเงินเดือนล่อตาล่อใจค่ะ  :wanwan19:

แต่พอได้เข้ามาทำแล้ว รู้สึกว่า ... เอ .... นี่งานมันเยอะเกินไปหรือเปล่านะ …

เฉพาะเรื่องส่วนตัว จัดตาราง จัดการนู่นนี่นั่นต่างๆของเจ้านายก็มากอยู่แล้ว
ยังต้องเป็นล่าม แปลเอกสาร แปลประชุม แปลเมล แปลทุกอย่างที่คนในบริษัทต้องการอีก อยากจะแยกร่างมากๆค่ะ
(ในบ.มีจขกท.คนเดียวที่พูดภาษาญี่ปุ่นได้ค่ะ จำนวนพนักงานในบ. 150 คน)

งานตอนนี้ บางวันก็ยุ่งมากกกกก ยุ่งจนไม่มีแม้กระทั่งเวลาลุกไปห้องน้ำ (เฉลี่ย อาทิตย์ละ 2-3 วัน)
แถมทำงานตั้งแต่ จันทร์-เสาร์ ส่วนวันอาทิตย์เป็นวันหยุดก็จริงค่ะ แต่เจ้านายก็มักจะโทร/ไลน์มาสั่งงานเสมอๆ
พูดง่ายๆคือ เหมือนทำงาน 7 วันนั่นเอง

ณ ตอนนี้เหนื่อยล้าอ่อนเพลียมากๆค่ะ น้ำหนักลงไป 2-3 กิโลในระยะเวลาสั้นๆ
เครียดงาน นอนหลับไม่เต็มอิ่ม หลับๆตื่นๆเสมอ วันหยุดจะไปไหนมาไหนก็ต้องพกโทรศัพท์ออฟฟิศติดไปด้วยตลอด
คอยStand by รอว่าจะมีใครโทรมาสั่งงานไหม

เราก็พยายามปลอบใจตัวเองค่ะ ว่าเงินเดือนเยอะก็ต้องงานเยอะเป็นธรรมดา
และมันก็คงเป็นเรื่องธรรมดาของงานเลขาด้วยเช่นกัน ....
แต่ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ 555555555 *ในเลข5มีน้ำตาซ่อนอยู่*
บางทีก็เหนื่อยมากจนอยากลาออกไปหางานที่เงินเดือนน้อยหน่อย แฮะๆ

ซึ่งตอนนี้เราก็เจอที่ทำงานที่น่าสนใจแห่งหนึ่งค่ะ อยู่ไม่ไกลจากที่พักปัจจุบัน
เราเพิ่งยื่นใบสมัครไป และเขากำลังจะเรียกสัมภาษณ์ด้วยล่ะค่ะ
ที่นี่มีคนรู้จักของเราทำอยู่ เขากำลังรับสมัครพนักงานแผนกอื่นๆพอดี
ทำงานแค่จันทร์-ศุกร์เท่านั้น แต่เงินเดือนน้อยกว่าที่ปัจจุบันครึ่งหนึ่ง ...  :wanwan34:

เราก็แอบลุ้นว่าขอให้ได้งานนี้นะคะ เพราะเราเหนื่อยกับสภาพชีวิตปัจจุบันเหลือเกิน
ตอนนี้เราคิดว่าเงินไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต เรายอมที่จะได้เงินน้อยลง เพื่อซื้อเวลาพักผ่อนและอยู่กับครอบครัวให้มากขึ้น

แต่เทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องรอถึงวันประกาศผลแหล่ะค่ะ แล้วค่อยเครียดอีกที
ถ้าได้ จะเอาไงต่อ จะย้ายงานหรือไม่ และถ้าไม่ได้ล่ะ จะทนอยู่ที่เดิม หรือหางานใหม่ดี

เรื่องราวทั้งหมดนี้ ไม่รู้จะเกี่ยวข้องกับปีเบญจเพสหรือเปล่านะคะ ฮ่าๆ
แล้วสมาชิกท่านอื่นๆล่ะคะ ตอนช่วงอายุ 25 มีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นบางไหมเอ่ย
แล้วมีวิธีรับมือกับเรื่องเครียดๆบั่นทอนจิตใจอย่างไรกันบ้างคะ

:wanwan15: :wanwan15: :wanwan15:

ออฟไลน์ akapajamaaopajamakipajama

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 5
คราวหน้าเลือกงาน ต้องมอบให้บริษัทรีครูทมืออาชีพ ขนาดใหญ่จัดการให้จะดีกว่าค่ะ
อย่าไปสมัครงานตามที่เขาเขียนในเฟซบุ๊ก หรือโพสต์ติด ๆ กันเป็นหลายงาน มันดูไม่โปรยังไงไม่รู้
เลือกรีครูทดี ก็เท่ากับเริ่มต้นดีแล้วค่ะ