Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามศัพท์เทคนิคในการ Machining หน่อยครับ  (อ่าน 1667 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToraOuiAiI

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 2

คำว่า ニゲ แบบในรูป ภาษาไทยหรือทับศัพท์ก็ได้ครับ ใช้คำว่าอะไรครับ  :wanwan15:

ออฟไลน์ Ratta

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
Re: สอบถามศัพท์เทคนิคในการ Machining หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 17, 15:13 »
คิดว่า เป็น ”มุมหลบ" นะคะ

ออฟไลน์ ล่ามโซ่

• **
  • พลังน้ำใจ: 4
Re: สอบถามศัพท์เทคนิคในการ Machining หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มี.ค. 17, 15:16 »
ニゲ =逃げる ความหมายตรงตัวคือ หลบหลีก,หลีกเลี่ยง
ในทีนี้คือ การหลบมุม โดยทำเป็นรูปร่าง R วัตถุประสงค์เพื่อหลับมุมของชิ้นงานที่จะมาประกอบร่วม เพื่อให้งานแนบสนิททั้งสองด้าน
เพราะชิ้นส่วนที่มาประกอบอีกตัวอาจมีครีบ(BARI) แล้วทำให้ประกอบไม่แนบสนิทได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มี.ค. 17, 15:37 »
ขอบคุณมากครับบ   :wanwan15:

ออฟไลน์ Wachan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 230
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มี.ค. 17, 20:33 »
ニゲ =逃げる ความหมายตรงตัวคือ หลบหลีก,หลีกเลี่ยง
ในทีนี้คือ การหลบมุม โดยทำเป็นรูปร่าง R วัตถุประสงค์เพื่อหลับมุมของชิ้นงานที่จะมาประกอบร่วม เพื่อให้งานแนบสนิททั้งสองด้าน
เพราะชิ้นส่วนที่มาประกอบอีกตัวอาจมีครีบ(BARI) แล้วทำให้ประกอบไม่แนบสนิทได้ครับ

แย้งนิดนึง หลบเพื่อวัตถุประสงค์หลายอย่าง
ถ้าแนวประกบให้สนิท หลบครีบก็ได้, หลบมุมโค้งRก็ได้

แต่ถ้าแนวความแข็งแรง ตามรูป หลบกว้างๆหน่อย
จะเว้าเพื่อลดความเค้นสะสมครับ (Concentrate Stress, 集中応力)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มี.ค. 17, 08:26 »
ขอบคุณ คุณWachan ที่ช่วยเสริมให้ด้วยนะครับ  :wanwan15: