Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งจับงานล่าม เครียดมากครับ  (อ่าน 1218 ครั้ง)

ออฟไลน์ JC

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0

ผมเคยทำ sales assistant ในบริษัทญี่ปุ่นเล็กๆที่สุขุมวิท แต่ไม่ผ่านโปร เลยหนีไปสอนภาษาญี่ปุ่น(พาร์ทไทม์)ที่สถาบันสอนภาษาในห้างใกล้บ้าน ต่อมาไปได้งาน japanese coordinator ที่ห้างค้าปลีกญี่ปุ่นแถวหลักสี่ เพราะรู้ว่างานล่ามหนักและไม่เหมาะกับบุคลิกของตัวเอง(เป็นคนเงียบๆ พูดน้อย ไม่ชอบสุงสิงกับใคร)ก็พยายามเรียนรู้งาน(อยู่ญี่ปุ่นมา4ปี พึ่งเคยทำล่ามที่บริษัทนี้) พอเข้างานได้วันเดียวก็ได้ย้ายไปอยู่แผนกใหม่เลย(gm เป็นคนที่สัมภาษณ์ผมเอง)มีกันอยู่4คน แยกออกมาเป็นอีกห้องหนึ่ง เจ้านายและพี่ฝ่ายขายนิสัยดีมาก take care ดี แถมใจเย็นและเข้าใจเราอีกด้วย แต่ mc หญิงที่ตามมาด้วย เหมือนจะมีอคติกับเรามาก เพราะตอนเราล่ามงานแรกต้องไปกับเค้าแล้วเราแปลไม่ได้ ตื่นเต้นจนฟังไม่รู้เรื่อง ศัพท์เฉพาะเยอะจนติดสตั้น ตลอดการประชุม จนพวกเค้าต้องใช้อังกฤษคุยกันเองแทน พอเราไปขอโทษเค้ากลับบอกว่า "ไม่ต้องการคำขอโทษจากเรา" พอไปห้างใหญ่แถวชิดลม(วันเดียวกัน) รอบนี้gmไปด้วย เค้าให้โอกาสเราแปล แม้เราจะทำได้ไม่ค่อยดี จนเค้ามาแปลแทน ตั้งแต่นั้นเราก็พยายามมากขึ้นนะ แต่ดูเหมือนว่าตั้งแต่นั้นมา mc ก็เหมือนไม่ชอบเราเท่าไหร่(คงเป็นเพราะเราทำไม่ได้ดั่งใจเค้า)ชอบพูดว่าสอนงานเราแต่ก็แขวะเรามาตลอด แถมชอบเอาเราไปเปรียบเทียบกับล่ามแผนกอื่นอีก ล่าสุด ทางญี่ปุ่นส่งmanualงานมาให้แปล แต่กว่าจะได้นั่งทำจริงๆจังๆก็เย็นแล้ว(ติดอบรมพนง.) เนื่องจากยังไม่มีเมล์ในบริษัทของตัวเอง ประกอบกับเราเป็นคนคุยไม่เก่งเท่าไหร่ทางคนญี่ปุ่นจึงส่งข้อมูลงานมาให้ทางmcแทน(ภาษาอังกฤษ) เราเลยโดนต่อว่า ที่ไม่ตามงาน จะติก็ไม่ว่าหรอกเพราะเราก็ผิดจริงๆ แถมยังแขวะอีกว่า "เค้าให้เธอมาเป็นประสานงานนะ เธอต้องแปลให้ชั้น ไม่ใช่ให้เค้าส่งมาให้ฉัน" แถมยังพูดเหมือนงานที่เราทำไม่สำคัญ manual เนี่ยรายละเอียดมันเยอะนะโว้ย อย่างน้อยก็สามวัน แต่อยากให้เลิกแขวะสักทีเหอะ ไอ้ติเพื่อก่อ แต่ไม่มีเหตุผลรองรับเนี่ย ป.ล. ผมวางแผนไปต่อโทเอกที่ญี่ปุ่นอยู่ ตามความฝันเดิม ตอนนี้เครียดมากครับกลัวจะเสียงานรายได้ดีใกล้บ้านไป ใครมีข้อชี้แนะอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ monboy01

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 26
Re: พึ่งจับงานล่าม เครียดมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มี.ค. 17, 18:10 »
ด้านงาน ... ศัพท์ที่แปลไม่ได้ครั้งนึง เจอครั้งหน้าต้องแปลให้ได้ครับ แล้วก็ ถ้ามีโอกาสก็ลองศึกษาศัพท์ที่คิดว่าจะได้เจอะเจอในการทำงานเอาไว้ครับ

ด้านคน ... ตัวใครตัวมันครับ ไม่เจอกับตัวไม่กล้าแนะนำว่าควรปรับตัวอย่างไร รอท่านอื่นมาแนะนำดีกว่า แต่ถ้าเป็นผมก็คงต้องยอมเขาสักหน่อย เพราะเราทำงานที่ต้องทำได้ไม่ดี เขาก็มีสิทธิ์ที่จะมาว่า ถ้าเราทำงาน(แปลหรือล่าม)ได้ดีแล้ว เขาก็จะมาหาเรื่องว่าเราได้น้อยลง ถ้ายังทำงานไม่ได้ดีนัก ก็อาจต้อง(ฝืน)กระตือรือร้นไม่ให้งานตัวเองไปวิ่งผ่านมาทางคนอื่นอีก...

ไม่รู้จะแนะนำยังไง ตัวเองก็ทำไม่ได้อย่างที่แนะนำเลยครับ (อ้าว)

เอาเป็นว่าพยายามเข้านะครับ อุตส่าห์ไปอยู่ญี่ปุ่นมาตั้งนาน (ผมเคยแต่ไปแว่บๆ รวมกันไม่ถึงสี่เดือน...) อาจมีข้อผิดพลาดให้คนว่าได้บ้าง...แต่ก็อย่าให้ใครมาว่าเราได้นานครับ

ออฟไลน์ Blank Space

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 2
Re: พึ่งจับงานล่าม เครียดมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มี.ค. 17, 10:09 »
ช่วงเริ่มต้นก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้นแหละค่ะ จากประสบการณ์พบว่าสิ่งที่ทำให้ผ่านมาได้คือ ความอดทน เวลา และฝึกฝน ค่ะ

ความอดทน >>> อดทนต่อแรงกดดันจากคนรอบข้าง จากตัวเอง เพราะเรารู้สึกว่าไม่เก่ง/ด้อย ความอดทนจึงเป็นอะไรที่ขาดไม่ได้ค่ะ
เวลา >>> จะเก่งขึ้นได้ก็ต้องใช้เวลาสั่งสมความรู้ประสบการณ์กันทั้งนั้น ให้เวลาตัวเองได้พยายามระยะนึง แล้วลองสังเกตดูว่าผลเป็นยังไง
ฝึกฝน >>> สิ่งที่พบเจอในการทำงานแต่ละวัน เอามาทบทวน อะไรที่เราไม่ได้ก็จดไว้ แล้วมาสืบค้นทีหลัง ศึกษาทบทวนฝึกฝนสม่ำเสมอ
เท่าที่รู้ ยังไม่เคยเห็นใครหมั่นพยายามฝึกฝนแล้วไม่เก่งเลยนะคะ

เรื่องคน ดีที่สุดคือ ปล่อยวาง ไม่สนใจ ไม่ให้ความสำคัญกับสิ่งที่ไม่เป็นประโยชน์ต่อชีวิตเราจะดีค่ะ
ให้เรื่องรายได้ดี+ใกล้บ้าน เป็นหนึ่งในแรงผลักดันให้เราพยายามต่อไปค่ะ

ออฟไลน์ Nowloading...

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 140
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มี.ค. 17, 08:24 »
ผมเชื่อว่าเกือบทุกคนในนี้ ล้วนผ่านประสบการณ์นี้กันมาแล้วทั้งนั้น

มีเพื่อนร่วมชะตากรรมเยอะครับ อย่าเครียดมาก
 :wanwan30: :wanwan30:
―――――――――――――――――――――――――――――――
Time Waits for no One、時は誰も待ったない

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มี.ค. 17, 10:12 »
อย่างที่นาวโหลดคุงบอกไว้ ไม่ว่าใครๆ ก็มีผ่านช่วงเลวร้ายแรกๆของชีวิตการเป็นล่ามด้วยกันทั้งสิ้น ซึ่งจะผ่านมันให้ได้อย่างไรนั้นมีกระทู้ถาม-ตอบลักษณะนี้เยอะอยู่เหมือนกัน ลองค่อยๆ ไล่หาอ่านดูนะครับ

(กระทู้อ้างอิง : ประสบการณ์ชีวิตนายแมวปิ้ง http://towaiwai.com/index.php?topic=51661.0)

ทั้งนี้ที่เข้ามาตอบกระทู้นี้.. คืออยากทักคุณจขกท. แรงๆว่า "อย่าสับสนระหว่าง เป้าหมาย กับ วิธีการ"

ขอให้ถามตัวเองต่อดูให้ดีๆ ว่าเรียน ป.โท ป.เอกไปแล้ว จะเอาไปทำอะไรต่อ? เพราะผมไม่อยากให้ชีวิตคุณจบแบบหลายๆคนที่ผมเคยเจอว่ามีวุฒิมากมาย แต่ไม่รู้ว่าความฝันที่แท้จริงในชีวิตของตัวเองอยู่ตรงไหนกันแน่ (หรือคุณกำลังวิ่งตามความฝันของคนอื่นอยู่หรือเปล่า?)

มองกระจกที่บ้าน จ้องหน้าตัวเองให้ดีๆ แล้วถามกับตัวเองว่า "อีก 10 ปีข้างหน้าฉันอยากภาพในกระจกใบนี้สะท้อนมาเป็นอย่างไร" แล้วนั้นจะคือเป้าหมายความฝันที่แท้จริงของคุณครับ

คนสำเร็จเค้าจะยึดมั่นในเป้าหมาย แต่จะไม่ยึดมั่นในวิธีการ เพราะเชื่อว่าวิธีการย่อมเปลี่ยนได้ถ้ามีวิธีที่ดีกว่า

ออฟไลน์ dmsglcf

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มี.ค. 17, 11:23 »
มีคนให้กำลังใจเยอะแล้ว ขอให้เทคนิคที่จะช่วยได้ ทางอ้อมนะครับ :D

ตอนที่เราเริ่มๆ ทำงานล่ามกัน โดยส่วนมากทุกคนจะประสบปัญหากันครับ
ทีนี้พอเกิดปัญหาแล้ว ทุกคนมักจะมองหาวิธีแก้ไขปัญหา (แน่นอนล่ะจะปล่อยไว้ทำไมล่ะ)
แต่ บางปัญหาเราแก้ได้ยาก หรือไม่ได้เลยก็มี โดยเฉพาะปัญหาจากปัจจัยด้านสภาพแวดล้อม

ดังนั้น เราต้องหาวิธีให้เรารองรับความเครียดหรือจัดการความเครียดของปัญหานั้นให้ดีขึ้นครับ

1. การพักผ่อน
    คุณต้องพักผ่อนให้เพียงพอครับ การที่คุณพักผ่อนน้อย
    คุณจะหัวเสียได้ง่าย อุณหภูมิต่ำ ทำให้คุณรองรับความเครียดได้น้อย
    หรือพูดง่ายๆ คือ เครียดง่ายนั่นเองครับ
    หากคุณนอนเยอะๆ พักผ่อนเพียงพอ อารมณ์ก็จะดี เจอเรื่องร้ายๆ ก็อาจมองผ่านไปได้

2. อาหารการกิน
    ประเภทของโภชนาการมีผลกับร่างกายเราครับ
    โปรตีนและคาร์โบไฮเดรต มีลักษณะจำเพราะแตกต่างกันออกไป
    การทานคาร์โบไฮเดรตมากขึ้น จะช่วยทำให้สมองแล่น และรับมือสถานการณ์ตึงเครียดได้ดีขึ้น
    นอกจากนี้ ช็อคโกแลตก็เป็นของว่างที่มีประโยชน์ เพราะมีสารทำให้อารมณ์ดี
    อีกทั้งยังเพิ่มน้ำตาลในเลือดได้ด้วย
    (แต่ระวังอย่าให้อ้วนนะครับ ลดกันลำบากเลย ..เหมือนผม)

3. การจัดสรรเวลา
    จะใช้ชื่อหัวข้อนี้ก็ไม่ถูก หลักๆ คือคุณต้องหาอะไรที่ชอบ
    หาอะไรที่ทำแล้วมีความสุข เช่น งานอดิเรก อะไรก็ว่าไป
    ช่วงเสาร์อาทิตย์ แบ่งเวลามาทำมันบ้าง ไปข้างนอก เจอเพื่อนฝูง
    จะเป็นการรีเฟรชสภาพจิตใจได้ดีครับ
    การจะทำสิ่งพวกนี้ได้ ก็ต้องจัดสรรเวลาให้ดี จึงตั้งหัวข้อชื่อนี้ครับ

ปัญหาแต่ละคนมีไม่เหมือนกัน เจอไม่เหมือนกัน
ผมไม่ได้ไปนั่งในเก้าอี้ตัวนั้นก็ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไง
แต่ขอแนะนำวิธีที่ผมใช้ในการ ทน กับมันนะครับ

สู้ๆครับผม