Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ครั้งแรกที่เจอรีครูทแบบนี้  (อ่าน 2009 ครั้ง)

ออฟไลน์ Inuwashi

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: -2

เป็นประสบการณ์ที่อยากแชร์ให้เพื่อนๆ ที่กำลังมองหางานแล้วจะใช้บริษัทรีครูท ควรต้องพิจารณาเลือกบริษัทที่ได้มาตรฐานจริงๆ เพื่อความสบายใจ
เราใช้บริการบริษัทรีครูท หางานให้ทุกครั้งที่เปลี่ยนงาน เพราะว่ามีข้อดีหลายอย่าง ประมาณว่าเราไม่เคยหางานได้เองเลยถ้าไม่ผ่านรีครูท 555 บทความนี้ไม่ได้ต้องการสร้างความเสื่อมเสียให้กับบริษัทรีครูทที่ดีอยู่แล้วนะ

เข้าเรื่องเลยนะ
ที่เราเพิ่งเจอมาล่าสุด คือเราใช้บริการของ รีครูทที่หนึ่ง อยู่ในเขตจังหวัด อยุธยา ไม่ขอบอกชื่อบริษัทนะ แต่ผู้บริหารเป็นคนไทย
ในตอนแรกเค้าโทรมาแนะนำงานให้ เค้าบอกว่าเป็นบริษัทเปิดใหม่ เราก็สนใจครับ แต่ในตอนนั้นเราก็มีงานอยู่แล้วนะ ก็เลยฝากประวัติเอาไว้ แต่ก็ได้เข้าสัมภาษณ์และผ่านญี่ปุ่นตกลงรับเข้าทำงาน

ก็ตกลงทำสัญญากันว่าจะไปเริ่มงาน  แต่พอจะไปเริ่มงานจริงๆ เรากลับปฏิเสธที่จะไม่ไป ด้วยเหตุผลที่ว่าที่เก่าเพิ่มเงินให้มากกว่าที่ใหม่ ประมาณ 34%เราจึงตัดสินใจกลับที่เก่าเพราะเงินดีกว่าเยอะ ในข้อนี้เรายอมรับผิดด้วยความจำนน และแจ้งกลับไปทางรีครูทรับทราบ แต่เหมือนว่าเค้าจะไม่พอใจ
แต่ที่เราไม่โอเคกับรีครูทที่นี่คือ หลังจากที่เราปฏิเสธเค้าไปแล้วตลอด 1 สัปดาห์เค้าก็ส่งไลน์มาต่อว่าทุกวัน ย้ำทุกวันจริงๆ ขอไม่เขียนละกันนะว่าเค้าต่อว่าอย่างไรบ้างเพราะมันเยอะมาก ได้แค่เปิดอ่านแต่ก็ไม่ตอบ ตอบบ้างบางครั้ง^^; 

สรุปคือเราผิดที่ผิดสัญญา และก็ยอมรับผิดแล้ว แต่ความเป็นมืออาชีพของรีครูทท่านนี้ ก็น่าจะมีมากกว่านี้ไม่ควรต่อว่าผู้สมัตรงานให้เสียหาย
อย่าคิดแค่ว่าผู้สมัครเป็นแค่สินค้าตัวนึงของท่าน ขายออกไปนำกำไรเข้าบริษัท เพราะเค้าก็มีเหตุผลในการเลือกเช่นกัน   :wanwan34:

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157
Re: ประสบการณ์ครั้งแรกที่เจอรีครูทแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มี.ค. 17, 13:19 »
ไม่ทราบว่าคุณ CAD เคยอ่านบทความเรื่องกฎแรงดึงดูด ที่บอกว่าถ้าเราคิดหรือทำอย่างไรก็จะดึงดูดคนลักษณะเดียวกันเข้ามาใกล้ไหมครับ

คุณเซ็นสัญญาไปแล้วแต่กลับเปลี่ยนใจ ฉีกสัญญาทิ้งกลางอากาศแบบนั้น แล้วจะไปเรียกร้องให้ทางฝ่ายรีครูทมีความเป็นมืออาชีพกับคุณ ผมว่ามันคงจะยากสักหน่อยนะครับ

ทั้งนี้, ทุกคนต่างก็เคยทำผิดพลาดกันได้ คราวหน้าเวลาจะเซ็นสัญญาอะไรก็ให้บอกกับใจตัวเองให้หนักแน่น ว่าจะทำตามสิ่งที่สัญญาไว้จริงๆ แล้วความหนักแน่นในการรักษาสัญญานั้น จะดึงแต่มิตรสหายดีๆเข้ามาในชีวิตอย่างแน่นอนครับ

ชีวิตยังไม่สิ้น ก็สู้ๆกันต่อไปครับ (^_^)/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 17, 13:20 โดย แมวปิ้ง »

• Newbie
  • *
Re: ประสบการณ์ครั้งแรกที่เจอรีครูทแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มี.ค. 17, 13:50 »
เรายอมรับผิดนะ คุณ แมวปิ้ง แต้ที่เราตัดสินใจเพราะไม่อยากฝืนทำสู้ไม่เข้าไปแต่แรกให้บริษัทและตัวเราเสียเวลา

เพราะทางรีครูทก็แนะนำเราให้เข้าไปทำก่อน ถ้าไม่พอใจ ค่อยออกมาจะหางานใหม่ให้
เอาตรงๆเลยนะเราคิดว่า เค้าเสียผลประโยชน์ขาดรายได้ที่จะต้องได้จาก 3เดือน ก็เกือบๆ250k เค้าเลยด่าเราไม่จบ555

แต่ก็ถูกอย่างที่คุณแมวปิ้งพูดนะ เราไม่ควรเรียกร้อง เพราะเราผิดเอง
แตเราก็ไม่อยากเป็นเครื่องมือหากินของรีครูทประเภทนี้

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• พลังน้ำใจ: 157
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มี.ค. 17, 13:57 »
ถ้าปฏิเสธไปก่อนเซ็นสัญญาแล้วโดนทำแบบนี้ผมก็จะช่วยด่าสวนรีครูทให้อีกแรงครับ

แต่ประเด็นมันอยู่ตรงที่ว่าเซ็นสัญญาไปแล้ว.. ว่ากันตามตรงนะครับ กรณีนี้ต่อให้รีครูทใจเย็นแค่ไหนก็ต้องมีขอด่ากันบ้างละครับ (เป็นผม ผมก็ด่านะเออ..)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มี.ค. 17, 14:07 »
แต่เราก็ขอโทษไปหลายครั้งมากเลยนะ เหมือนเค้าจะเข้าใจ แต่ก็ไม่นะ
จนเราบอกว่าจะต้องให้เราทำอย่างไรถึงจะหายโกรธ เค้าก็บอกว่า ให้หาคนทดแทน เราก็ยินดีหาให้ แต่ก็ไม่จบนะหลังจากนั้นเราก็เลยปล่อย แล้วเค้าก็ต่อว่ามาเรื่อยๆ จนเราต้องบล็อค ^^; ถึงจะจบ :wanwan19:

ออฟไลน์ npbetranslator

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มี.ค. 17, 11:53 »
ก่อนหน้าที่จะเข้ามาทำงานที่ปัจจุบัน ก็เคยคิดเหมือนกับคุณ Inuwashi ว่ารู้สึกตัดสินใจผิด
แต่ทำไงได้ ในเมื่อเราเซ็นสัญญาไปแล้ว แปลว่าทั้งฝ่ายบริษัทและรีครูทก็คงต้องตระเตรียมการขั้นต่อไปแล้ว
แล้วหากอยู่ ๆ เราจะมาเปลี่ยนใจเอาดื้อ ๆ ด้วยเหตุผลว่า "ที่อื่นให้เงินดีกว่า" เราก็รู้สึกว่ามันไม่แฟร์กับอีกฝ่าย เราเราก็เสียความเชื่อถือไปด้วย

จริง ๆ บริาัทรีครูทเจ้าที่เราใช้บริการเนี่นะ ก็ไม่ได้ดีอะไรนักหนาหรอก เขาอยู่แถว ๆ สุขขุมวิท สีออกเขียว ๆ หน่อย
เพราะหลังจาก ขาย เราออกไป ก็หายวับบบบ ไม่มีติดต่อหรืออะไรมาอีกเลย
ต่อให้หางานคราวต่อ ๆ ไป เราก็ไม่มองรีครูทเจ้านี้อีกเป้นแน่

ส่วนเรื่องของคุณ มันผ่านมาแล้ว คงแก้ไขไรไม่ได้แล้ว ใช่ไหมคะ
คราวต่อไปเราก็ต้องถามใจตัวเองดูให้ดี ๆ ก่อนว่าชัวร์หรือไม่ที่จะปลงใจกับบริษัทนี้ก่อนลงมือเซ็นสัญญา
(การเซ็นสัญญา ป้องกันการนัดหมายที่เลื่อนลอย แต่ถ้าเซ้นไปแล้ว แล้วกลับฉีกทิ้งเอาง่าย ๆ สัญญาฉบับนั้นก็ไม่ต่างไรกับกรดาษโน้ตทั่ว ๆ ไปหรอกค่ะ)

ออฟไลน์ dmsglcf

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มี.ค. 17, 14:08 »
แต่ก็ถูกอย่างที่คุณแมวปิ้งพูดนะ เราไม่ควรเรียกร้อง เพราะเราผิดเอง
แตเราก็ไม่อยากเป็นเครื่องมือหากินของรีครูทประเภทนี้

อ่านมาถึงตรงนี้แล้วงงมากเลยครับ

ไม่อยากเป็นเครื่องมือหากินของรีครูทแบบนี้...?

แล้วไม่ทราบว่าปกติคุณจินตนาการภาพไว้ว่าอย่างไรครับ
คือ พอคุณจะสมัครงาน คุณติดต่อไปหารีครูท รีครูทแนะนำงานมา คุณไปสัมภาษณ์
ทีนี้ทางเลือกมีอยู่ 2 อย่าง

1. คุณเลือกงานที่ไปสัมภาษณ์
    หากไม่มีประเด็นเรื่องที่เก่าได้เงินเพิ่ม คุณจะเลือกข้อนี้ถูกไหนครับ
    ซึ่งการที่คุณเลือกข้อนี้ คุณได้ประโยชน์ รีครูทได้ประโยชน์ บริษัทใหม่ได้ประโยชน์

2. คุณไม่เลือกงานที่ไปสัมภาษณ์
    2.1 คุณแจ้งความจำนงตั้งแต่ขั้นแรก
          หากคุณทำตามข้อนี้ ทั้งทางรีครูท ทางบริษัทใหม่ก็จะไม่เสียเวลา
          การไปสัมภาษณ์คือการที่บริษัทคัดเลือกพนักงาน และพนักงานเลือกบริษัท
          ไปสัมภาษณ์แล้วไม่เลือก จึงเป็นเรื่องปกติ ที่ผมมองว่าเวลาขั้นตอนต่างๆจะไม่ถูกมองเป็น loss
          กล่าวคือ การที่คุณเลือกข้อนี้ คุณได้ประโยชน์ รีครูทไม่ได้ประโยชน์ บริษัทใหม่ไม่ได้ประโยชน์
    2.2 คุณเซ็นสัญญาแล้วจึงปฏิเสธงาน
          ครั้งนี้คุณเลือกทำข้อนี้ ผมเข้าใจครับเราทำงานเพื่อเงิน ที่เก่าทำมานาน ได้เงินเพิ่ม เป็นใครก็อยากอยู่
          แต่การตัดสินใจครั้งนี้ล่าช้าไป ขั้นตอนล่วงเลยไปถึงเซ็นสัญญาได้ แต่คุณไม่สนใจสัญญานั้นๆ
          การที่คุณเลือกข้อนี้ คุณได้ประโยชน์ รีครูทเสียประโยชน์ บริษัทใหม่เสียประโยชน์

รีครูทไม่ใช่องค์กรการกุศลนะครับ เป็นองค์กรธุรกิจ
แต่เหมือนอ่านจากคำอธิบายของคุณแล้ว คุณจะเดินไปทำธุรกิจ
โดยไม่ยอมที่จะเสีย เลือกที่จะได้เท่านั้น

มันเลยมีผลกระทบที่ตามมาไงครับ

รีครูทที่หนึ่ง อยู่ในเขตจังหวัด อยุธยา ไม่ขอบอกชื่อบริษัทนะ แต่ผู้บริหารเป็นคนไทย

ผมยังพยายามทำความเข้าใจประโยคนี้อยู่เหมือนกัน
ไม่ขอบอกชื่อบริษัทนะ แต่ผู้บริหารเป็นคนไทย...

เป็นคนไทยแล้วยังไงหรอครับ? เป็นข้อมูลที่จำเป็นอย่างไร?
หรือจะพยายามตีกรอบให้แคบลงว่าอยู่อยุธยาและผู้บริหารเป็นคนไทย
ทั้งๆที่จะบอกว่าไม่บอกชื่อบริษัท...

ความเห็นที่ผมพิมพ์ไว้ น่าจะไม่ถูกใจคุณแน่ๆ
แต่ต้องขอโทษด้วยนะครับ เนื่องจากคุณมาโพสต์ลงบอร์ดแล้ว แสดงว่าน่าจะเปิดรับความเห็นอื่นๆ พอสมควร

ออฟไลน์ yoshiskz

• พลังน้ำใจ: 121
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มี.ค. 17, 17:09 »
เคยเจอรีครูทในบอร์ดนี่แหละ นัดสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์ คุยกับคนไทยสรุปว่า คนญี่ปุ่นจะคุยสัมภาษณ์
พอถึงวันเวลาจริง เงียบหาย วันรุ่งขึ้นคนญี่ปุ่นส่งข้อความมาบอกติดธุระ จึงนัดวันอื่น ก็หายอีก วันรุ่งขึ้นข้อความมาบอก ไม่สบาย
ขนาดญี่ปุ่นยังไม่มืออาชีพ ผมเลยปฏิเสธไปละ ถ้าให้หางานให้ คงหาส่งๆ ตามสภาพ
Loser trying to find some positives in being a loser.