Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยสอบJlpt ที่ญี่ปุ่น บ้างไหมครับ  (อ่าน 2395 ครั้ง)

Jirayoot

• บุคคลทั่วไป

ขอคำแนะนำด้วยครับ เพราะพยายามหาข้อมูลแล้ว ข้อมูลเป็นภาษาอังกฤษ กลัวเข้าใจความหมายผิด มีคำถามดังนี้ครับ

1.สมัครยังไงหรอครับ
2.สอบในโตเกียวหรือเปล่าครับ
3.ได้ยินอาจารบอกว่า ค่าสมัครแพง+ เกณฑ์ผ่านจะยากกว่าที่อื่น

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ oilseven

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: มีใครเคยสอบJlpt ที่ญี่ปุ่น บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 ก.พ. 17, 10:51 »
เคยไปสอบนานมากแล้วค่ะ
สถานที่สอบเค้ามีแบ่งตามภูมิภาค โตเกียว เซนได และที่อื่น ๆ
วันสอบพร้อมกับที่ไทย แต่ค่าสมัครสอบแพงกว่าเยอะเลบ
เกณฑ์ผ่านเหมือนกัน เพราะข้อสอบเดียวกัน
แต่เมื่อผ่านแล้ว เราจะได้แค่เอกสารแจ้งคะแนน ถ้าอยากได้ใบประกาศต้องจ่ายพันเยน (ไม่รู้ตอนนี้เท่าไหร่)
ส่งจดหมายไปขอให้เค้าส่งมาให้ค่ะ

ใบสมัคร ต้องคอยติดตามหาข้อมูลค่ะ ว่าขายที่ไหน คิดว่าน่าจะมีระบบออนไลน์แล้วมั้งคะ

ออฟไลน์ Chutyiam

• Newbie
  • *
Re: มีใครเคยสอบJlpt ที่ญี่ปุ่น บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 มี.ค. 17, 16:28 »
เคยสอบปี 2013 สมัครออนไลน์ ถ่ายรูปจากโน้ตบุ๊คหรือแนบรูปถ่ายก็ได้
แล้วปริ้นใบชำระเงินไปจ่ายที่ มินิมาร์ทต่างๆ
สนามสอบ เลือกตามภูมิภาคและจังหวัด
ปีนั้นค่า สมัครสอบอยู่ที่ 5500เยน
ใบสมัครสอบจะส่งมาทางไปรษณีย์

ออฟไลน์ shigyou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มี.ค. 17, 18:14 »
1.สมัครยังไงหรอครับ
ส่วนใหญ่ก็สมัครทาง ปณ.(ซื้อใบสมัครมากรอก+ไปจ่ายค่าสอบที่ ร้านสะดวกซื้อทั่วๆไป//เสร็จแล้วจ่าหน้าซองที่อยู่ แล้วไปหย่อนตู้ ปณ.ใกล้ที่พักครับ) นั่นแหละครับ (ถ้าสมัครผ่านเน็ตก็ กรอกข้อมูลให้ครบ จ่ายตังผ่านบัตรเครดิตครับ) เสร็จแล้วก็รอเค้าจะส่งบัตรเข้าห้องสอบมาให้ ตรวจเช็ครายละเอียดข้อมูลของเรา
เมื่อสอบเสร็จแล้ว ก็รอประกาศผลครับ ใครที่สมคัรทางเน็ตจะทราบผลทางเน็ตได้ก่อน แล้วก็รอใบประกาศผลส่งมาทาง ปณ. อีกทีครับ

2.สอบในโตเกียวหรือเปล่าครับ
ก็ตามพื้นที่ๆ อาศัยอยู่นั่นแหละครับ (ผมไม่ทราบเค้าคำนวณยังไง เพราะบางปีผมได้นั่งรถไฟ ไปไกลมาก บางปีได้สถานที่ใกล้ที่พักอาศัยเลย แต่ถ้าโชคดีได้มีโอกาสไปเยี่ยมชม มหาลัยเทพๆของญี่ปุ่นครับ ได้เจอคณะแปลกที่เปิดสอนด้วยครับ)
3.ได้ยินอาจารบอกว่า ค่าสมัครแพง+ เกณฑ์ผ่านจะยากกว่าที่อื่น
เรื่องราคาค่าสมัครก็ปกติแหละครับ+เกณฑ์ตัดสินก็ใช้อันเดียวกันทั่วโลกครับ(เตรียมตัวมาดีแล้วไม่ต้องกังวลครับ)
เห็นบอกว่ามีอาจารย์ ลองถามอาจารย์ดูครับ ว่าส่งใบสมัครสอบให้นักเรียนได้ไหม ปกติก็ให้ทางโรงเรียนสมัครให้ครับ จ่ายแค่ใบสมัครกับค่าสมัครสอบไป ก็รอรับบัตรเข้าห้องสอบ กับใบประกาศผลสอบ ชิลๆไป

เป็นกำลังใจให้ครับ  ผมลงสอบไปตั้ง 5รอบแหนะ  ไปสาย2 ทำไม่ทัน2 ฉิวเฉียดมา1