Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นค่ะว่าระหว่างทำงานต่อที่ไทยหรือไปเรียนภาษาที่ญี่ปุ่นสองปีอันไหน  (อ่าน 1051 ครั้ง)

ออฟไลน์ annwaris17

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0

สวัสดีค่ะ อยากถามความคิดเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆในกระทู้ว่าควรเลือกแบบไหนดี ตอนนี้อายุ 24 ปีจบทางด้านบัญชีประสบการณ์ทำงานมา 1ปี 3 เดือน เงินเดือน 18k ที่บ้านอยากให้ไปเรียนภาษาเพิ่มที่ญี่ปุ่น 2 ปีมีพื้นฐานอยู่นิดหน่อย ควรไปดีมั้ยค่ะ  ใจนึงก็อยากไปแต่อีกใจก็อยากสะสมประสบการณ์ทางด้านบัญชีค่ะ  ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและคำแนะนำนะค่ะ 

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157
เห็นว่าจบบัญชีมา งั้นขอตอบแบบสไตล์นักบัญชี+การเงินละกันนะครับ

ให้ลองคำนวณจุดคุ้มทุนดูอย่างง่ายๆ ว่าไปเรียนญี่ปุ่นสองปีต้องใช้เงินเท่าไหร่ แล้วกลับมาแล้วจะทำงานอะไรได้เงินเดือนเท่าไหร่ ภายในระยะเวลากี่ปีถึงจะคืนทุนครับ

ยกตัวอย่าง

ต้นทุน : ค่าเรียนที่ญี่ปุ่น(รวมทุกอย่าง กิน,นอน,ค่าเทอม,เที่ยว ฯลฯ)ปีละ 1,000,000 บาท/ปี x 2 ปี = 2,000,000 บาท
           ค่าเสียโอกาสรายได้จากการทำงาน ปีละ 150,000บาท/ปี x 2ปี = 300,000 บาท
                 - รายได้ 18,000บาท x 15เดือน(โบนัส3เดือน) = 270,000บาท/ปี
                 - หักค่าใช้จ่าย 10,000 บาท x 12เดือน = 120,000บาท/ปี
           ต้นทุนรวม = 2,300,000 บาท

มูลค่าเพิ่ม : เรียบจบกลับมา ทำงานได้เงินเดือน 40,000 บาท/เดือน  x 15 เดือน(โบนัส 3เดือน) = 600,000 บาท/ปี
               เป็นมูลค่าเพิ่มต่อปี = 600,000 - 270,000 = 330,000 บาท/ปี

จุดคุ้มทุน : 2,300,000/330,000 = 6.9ปี

ลองคำนวณเปรียบเทียบว่าถ้าเรียนในไทย จะเป็นอย่างไร เรียนญี่ปุ่นจะเรียนที่ไหนค่าใช้จ่ายอะไรเท่าไหร่ แล้วตัดสินใจดูนะครับ, ส่วนเรื่องแนะนำเรียนต่อที่ญี่ปุ่นที่ไหนดี ลองไปถามในอีกห้องหนึ่งดู จะมีรุ่นพี่ที่เคยไปเรียนแนะนำได้ดีครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวผม

จขกท. อายุยังน้อยถือว่าคุ้มค่าอยู่ ถ้าทางบ้านมีทุนทรัพย์ให้หยิบยืมก็ควรจะไปนะครับ เพราะจะได้ประสบการณ์อะไรอื่นๆ หลายๆ อย่างที่ตีค่าเป็นตัวเงินไม่ได้ด้วย แต่ต้องหาข้อมูลให้ดีๆ ว่าจะเรียนสาขาอะไร ที่ไหน จะกินอยู่อย่างไรนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ปล. แนะนำให้ไปเรียนต่อบัญชีที่ญี่ปุ่น ไม่แนะนำให้ไปเรียนภาษาอย่างเดียวนะครับ แล้วสิ่งที่ได้กลับมาจะคุ้มค่ากว่ากันเยอะครับ (อาจต้องขยายเวลาเรียนเป็น 3 ปี เพราะต้องไปเรียนภาษาพื้นฐานปรับพื้นฐานก่อนเรียน 1 ปี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 ม.ค. 17, 09:33 โดย แมวปิ้ง »

ออฟไลน์ yoshiskz

• พลังน้ำใจ: 121
อายุยังน้อยแนะนำให้เรียนภาษาครับ จริงๆ เรียนแต่ภาษา 1 ปีก็เพียงพอแล้วกับการเรียนที่ญี่ปุ่น ไม่ต้องเรียนถึง 2 ปี
เพราะเรียน 1-2 ปีผมว่าไม่ต่างกันมากนะครับ เพราะถ้ากลับมาไทยแล้วไม่ได้ใช้ภาษา
Loser trying to find some positives in being a loser.

ออฟไลน์ Wachan

• Global Moderator
  • พลังน้ำใจ: 230
เห็นว่าจบบัญชีมา งั้นขอตอบแบบสไตล์นักบัญชี+การเงินละกันนะครับ
ให้ลองคำนวณจุดคุ้มทุนดูอย่างง่ายๆ ว่าไปเรียนญี่ปุ่นสองปีต้องใช้เงินเท่าไหร่ แล้วกลับมาแล้วจะทำงานอะไรได้เงินเดือนเท่าไหร่ ภายในระยะเวลากี่ปีถึงจะคืนทุนครับ

ยกตัวอย่าง
ต้นทุน : ค่าเรียนที่ญี่ปุ่น(รวมทุกอย่าง กิน,นอน,ค่าเทอม,เที่ยว ฯลฯ)ปีละ 1,000,000 บาท/ปี x 2 ปี = 2,000,000 บาท
           ค่าเสียโอกาสรายได้จากการทำงาน ปีละ 150,000บาท/ปี x 2ปี = 300,000 บาท
                 - รายได้ 18,000บาท x 15เดือน(โบนัส3เดือน) = 270,000บาท/ปี
                 - หักค่าใช้จ่าย 10,000 บาท x 12เดือน = 120,000บาท/ปี
           ต้นทุนรวม = 2,300,000 บาท
มูลค่าเพิ่ม : เรียบจบกลับมา ทำงานได้เงินเดือน 40,000 บาท/เดือน  x 15 เดือน(โบนัส 3เดือน) = 600,000 บาท/ปี
               เป็นมูลค่าเพิ่มต่อปี = 600,000 - 270,000 = 330,000 บาท/ปี

จุดคุ้มทุน : 2,300,000/330,000 = 6.9ปี

ลองคำนวณเปรียบเทียบว่าถ้าเรียนในไทย จะเป็นอย่างไร เรียนญี่ปุ่นจะเรียนที่ไหนค่าใช้จ่ายอะไรเท่าไหร่ แล้วตัดสินใจดูนะครับ, ส่วนเรื่องแนะนำเรียนต่อที่ญี่ปุ่นที่ไหนดี ลองไปถามในอีกห้องหนึ่งดู จะมีรุ่นพี่ที่เคยไปเรียนแนะนำได้ดีครับ

ตอบแบบนี้ กดไลค์ +1ได้สถานเดียวครับ

bell11

• บุคคลทั่วไป
กรณีนี้ตรงกับประสบการณ์เราเป๊ะๆเลยค่ะ

เราจบบัญชีมาทำงานด้านบัญชีเกี่ยวกับการวิเคราะห์งบการเงินได้ 1 ปี เงินเดือนสตาร์ท 18,000 เท่าจขกท.เลยค่ะ
ตอนนั้นเบื่องานเพราะลักษณะงานบัญชีมันจะซ้ำซาก วนไปวนมาทุกเดือน บวกกับอยากท่องเที่ยวเปิดโลก อยากหาประสบการณ์ใหม่ๆ เลยตัดสินใจกะทันหันมากๆไปเรียนภาษาที่ญี่ปุ่น ตอนอายุ23(ไม่มีพื้นฐานเลยค่ะ) วางเป้าหมายกับตัวเองว่าจะให้เวลาตัวเอง 1 ปีสำหรับการไปเรียนภาษา+ชีวิตลัลล้าที่นู้น

หลังเรียนผ่านไป 1 ปี เป็นปีที่ดีมากจริงๆทั้งสนุก เหนื่อย(ทำไบต์หาเงินเที่ยว)ได้เที่ยวแหลกตามที่แพลนไว้จริงๆค่ะ ไปมาหมดตั้งแต่เหนือลงใต้ หลังจากนั้นก็กลับมาตามแผน ก็คิดว่าไหนๆเสียเงินค่าเรียนมาตั้งแพง ก็อยากได้งานที่ได้ใช้ภาษา จบที่งานล่ามนี่ล่ะค่ะ ตอนนั้นภาษาก็ยังงูๆปลาๆ พูดรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง

ตามพี่ที่ตอบเรื่องจุดคุ้มทุนเลยค่ะ หลังกลับมาหางานเป็นล่ามได้ 40,000 ตอนนี้ทำงานมาได้ประมาณปีครึ่งค่ะ อยากให้ลองชั่งน้ำหนักดูว่าคุ้มค่า ยอมรับได้มั้ยกับจุดคุ้มทุน 6.9 ปี ทั้งเวลาและเงินที่เสียไป

ตอนนี้เราเริ่มอยากกลับไปทำงานสายบัญชี จริงๆคืออยากทำงานที่ได้ใช่ทั้งภาษาและบัญขีควบคู่กันไป แต่หาไม่ได้เลยค่ะ
สิ่งที่ประสบตอนนี้คือ ถ้ากลับไปทำงานสายบัญชี เงินเดือนลดไปครึ่งๆเลยค่ะ ทำใจลำบากจริงๆ T^T

คหสต.แล้ว สายงานล่ามสตาร์ทเงินสูงกว่ามากแต่ค่อนข้างตัน ยิ่งอายุมากขึ้นโอกาสยิ่งน้อยลงๆ ในขณะที่สายงานบัญชีโตไปได้มากกว่าล่ามแน่นอน ทั้งในทางตำแหน่ง ประสบการณ์ต่างๆรวมถึงเงินเดือน ยกเว้นล่ามที่เก่งจริงๆไปทำฟรีแลนซ์วันละหลายๆหมื่น ถ้าคิดว่าจะใช้สายงานบัญชีในการทำมาหากิน ตอบได้เลยว่าภาษาญี่ปุ่นไม่จำเป็นค่ะ ลองค่อยๆคิดดูนะคะ

ล่ามพัทยาขายตัว

• บุคคลทั่วไป
ไปเถอะค่ะ
อายุยังน้อยอยู่ คุ้มแน่นอน โอกาสเติบโตในอนาคตดีกว่าด้วย
 :wanwan30: :wanwan30:

ถึงคุณ Bell11

สิ่งที่ตอบโจทย์คือ ทำงานล่ามไปแล้วเอาความรู้ทางบัญชีไปเล่นหุ้นครับ แล้วชีวิตจะดี๊ดี วิเคราะห์พอร์ตตัวเองไม่ไปวิเคราะห์ให้ใคร