Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องด่วนไหมคะ พูกยังไงคะ  (อ่าน 734 ครั้ง)

ออฟไลน์ mikan_caramel

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0

สมมุติว่า มีคนโทรมาหาคุณ A แล้ว คุณA ไม่อยู่
เราอยากจะถามเค้าอะค่ะว่า ''เออ... มีธุระด่วนอะไรหรือเปล่าคะ'' <---จะพูดภาษาญี่ปุ่นยังไงดีคะ

:wanwan15:

ออฟไลน์ デスノート

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 120
Re: มีเรื่องด่วนไหมคะ พูกยังไงคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 ม.ค. 17, 17:39 »
อันนี้เป็นมารยาทญี่ปึ่นเลยนะ ตามบริษัทเขาจะมีอบรมให้
สำหรับคำถาม ขอตอบอย่างนี้
ただいまAさんは席を外れています。Aさんは戻ってきたら伝えますからご用を教えてください。
ตอนนี้คุณ A ไม่อยู่ที่โต๊ะ ถ้าเขากลับมา จะแจ้งให้ทราบ ไม่ทราบว่ามีธุระอะไรหรือครับ?
ถ้าจะบอกว่าออกไปข้างนอก ใช้ 外出しています。
ถ้าจะบอกว่าไม่อยู่ ใช้ 留守しています。
ถ้าต้องการศึกษาเพิ่มเติม ลองดูจาก https://www.google.co.jp/?gws_rd=ssl#q=%E3%81%8A%E5%AE%A2%E3%81%A8%E6%8E%A5%E5%BE%85%E3%82%A8%E3%83%81%E3%82%B1%E3%83%83%E3%83%88 มีด้วยกันหลายเรื่อง

ออฟไลน์ Nowloading...

• พลังน้ำใจ: 140
Re: มีเรื่องด่วนไหมคะ พูกยังไงคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 ม.ค. 17, 15:38 »
お急ぎのご用件でしょうか?
―――――――――――――――――――――――――――――――
Time Waits for no One、時は誰も待ったない

ออฟไลน์ npbetranslator

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ม.ค. 17, 09:58 »
ถ้าจะถามว่า "มีเรื่องด่วนไหมคะ" เปลี่ยนเป็น "จะเรียนให้คุณ A ทราบ" ดีมั้ยคะ
เพราะถ้าถามว่า "มีเรื่องด่วนไหมคะ" มันฟังดูเหมือนว่า "ถ้าเรื่องไม่ด่วน จะไม่ช่วยจัดการให้เหรอ" ค่ะ

มีเรื่องด่วนไหมคะ → お急ぎな事件がありませんか。
ถ้ามีเรื่องฝาก จะเรียนให้คุณ A ทราบค่ะ → ご伝言がありますから、Aさんにお伝えします。

ออฟไลน์ デスノート

• พลังน้ำใจ: 120
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ม.ค. 17, 10:21 »
ขอเข้ามาเสริมว่า お急ぎな事件がありませんか。 ไม่ค่อยใช้ในภาษาญี่ปุ่นกัน