Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคำอ่านคาตะค้า  (อ่าน 553 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ratcha

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 1

รบกวนถามคำอ่านคาตะค้า
« เมื่อ: 27 ธ.ค. 16, 13:41 »
อยากถามคำอ่านคาตาน่ะคะ  รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้หน่อยนะคะ

เดือนตุลาคมที่ผ่านมา ในหลวงรัชกาลที่ 9 ได้เสียชีวิตลง คิดว่าทุกคนคงเศร้าเป็นอย่างมาก
ドウアン・ トラーコム・ティー・パーン・マー・ナイ・ロウオーン・ラッチャカーンティーカーオ・ダイ・サイヤー・チー・ウィット・ローン・キッ・ウー・トゥクコン・コン・サイヤー・シャイ・ペン・ヤーン・マーク

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
コー・サデエーン・カワーム・サイヤー・シャイ・ドゥアイ・クラップ

อนึ่ง  ถือเป็นปีที่ดีอีกปีนึ่ง
アニャン・サムラップUTN ツァー・ペン・ピー・ティー・ディー・イィーク・ピー・ニャン

ขอบคุณล่วงหน้าค้า

ออฟไลน์ Wachan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 230
Re: รบกวนถามคำอ่านคาตะค้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ธ.ค. 16, 16:59 »
ให้คนญี่ปุ่นพูดเอง ตามคาตาคะนะ คนฟังจะฟังไม่รู้เรื่องเอานะ

ออฟไลน์ デスノート

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 120
Re: รบกวนถามคำอ่านคาตะค้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ธ.ค. 16, 17:20 »
ผมเข้าใจว่า ผู้บริหารชาวญี่ปุ่นท่านนี้ อยากสร้างความประทับใจด้วยการพูดภาษาไทย แต่สำเนียงไทยมีวรรณยุกต์ที่คนญี่ปุ่นออกไม่ได้ ผมคิดว่า คุณน่าจะแนะนำคนญี่ปุ่นว่า ให้พูดเป็นภาษาญี่ปุ่น แล้วคุณแปลไทยจะดีกว่า
อย่าง "ในหลวงรัชกาลที่ 9 ได้เสียชีวิตลง" ก็ผิดราชาศัพท์แล้ว