Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: หากลาออกก่อนได้งาน  (อ่าน 1717 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAKANG

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 0

หากลาออกก่อนได้งาน
« เมื่อ: 19 ธ.ค. 16, 12:26 »
ตอนนี้เจอปัญหาหลายหลาก จนไม่อยากมาทำงานที่นี่กันเลยทีเดียว
เลยมีความคิดชั่วร้าย แบบได้โบนัสปุ๊ปยื่นใบลาออกเดี๋ยวนั้นเลย
อยากถามความคิดเห็นหน่อยคะ ว่าถ้าเราทำแบบนี้
เราจะติดแบ็คลิสไหม
แล้วถ้าลาออกก่อนได้งาน มีโอกาสตกงานสูงไหมคะ
ใจจริงอยากให้ได้งานใหม่ก่อน แต่ดูเหมือนมันจะสายไปแล้ว
อีกแค่อาทิตย์เดียวก็ปิดปีใหม่
เราควรทำอย่างไรดี
 :wanwan34:

ออฟไลน์ ล่ามฝึกหัด

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 5
Re: หากลาออกก่อนได้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธ.ค. 16, 14:08 »
สำหรับเรา ปัญหาในการทำงานมันก็มีอยู่ทุกที่นั้นแหละ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอามามีบทบาทในการใช้ชีวิตหรือเปล่า
และที่คุณRAKANGถามว่าได้โบนัสแล้วออกเลยจะติดบัญชีดำหรือเปล่านั้น ก็อาจจะไม่ติดนะ และจะมีโอกาสตกงงานสูงหรือเปล่า เรื่องนี้คงขึ้นอยู่กับความสามารถของเราเอง

ไม่แน่ใจว่าคำตอบเราจะตรงใจคุณRAKANGหรือเปล่าคะ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยจ้า  :pv05:

ตอนนี้เจอปัญหาหลายหลาก จนไม่อยากมาทำงานที่นี่กันเลยทีเดียว
เลยมีความคิดชั่วร้าย แบบได้โบนัสปุ๊ปยื่นใบลาออกเดี๋ยวนั้นเลย
อยากถามความคิดเห็นหน่อยคะ ว่าถ้าเราทำแบบนี้
แล้วถ้าลาออกก่อนได้งาน มีโอกาสตกงานสูงไหมคะ
ใจจริงอยากให้ได้งานใหม่ก่อน แต่ดูเหมือนมันจะสายไปแล้ว

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธ.ค. 16, 14:11 »
สำหรับเรา ปัญหาในการทำงานมันก็มีอยู่ทุกที่นั้นแหละ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอามามีบทบาทในการใช้ชีวิตหรือเปล่า
และที่คุณRAKANGถามว่าได้โบนัสแล้วออกเลยจะติดบัญชีดำหรือเปล่านั้น ก็อาจจะไม่ติดนะ และจะมีโอกาสตกงงานสูงหรือเปล่า เรื่องนี้คงขึ้นอยู่กับความสามารถของเราเอง

ไม่แน่ใจว่าคำตอบเราจะตรงใจคุณRAKANGหรือเปล่าคะ ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยจ้า  :pv05:

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ harukaze

• **
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ธ.ค. 16, 15:28 »
ทำตามระเบียบบริษัทครับ แจ้งล่วงหน้า 1 เดือน

ถ้าลาออกก่อนได้งาน เราก็ต้องเฝื่อเงินใช้ช่วงที่ว่างงานครับ

แต่่ข้อดีคือ ระหว่างที่ว่าง เราไปสัมภาษณ์ได้ทันที เริ่มงานได้ทันที ไม่ต้องลางานไป ไม่ต้องอธิบายเหตุผล

แต่จะใช้เวลาหางานนานหรือไม่นาน อันนี้คงขึ้นอยู่กับ ดวงและคุณสมบัติของแต่ละคนละครับ :wanwan02:

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ธ.ค. 16, 15:43 »
ทำตามระเบียบบริษัทครับ แจ้งล่วงหน้า 1 เดือน

ถ้าลาออกก่อนได้งาน เราก็ต้องเฝื่อเงินใช้ช่วงที่ว่างงานครับ

แต่่ข้อดีคือ ระหว่างที่ว่าง เราไปสัมภาษณ์ได้ทันที เริ่มงานได้ทันที ไม่ต้องลางานไป ไม่ต้องอธิบายเหตุผล

แต่จะใช้เวลาหางานนานหรือไม่นาน อันนี้คงขึ้นอยู่กับ ดวงและคุณสมบัติของแต่ละคนละครับ :wanwan02:

ขอบคุณมากๆค่ะ
จะนำความคิดเห็นทั้งข้อดีและข้อเสีย นำไปประกอบการตัดสินใจค่ะ

ออฟไลน์ Sakao_kiw

• **
  • พลังน้ำใจ: -3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ธ.ค. 16, 08:24 »
ถ้าได้โบนัสแล้วยื่นใบลาออกเลย เราว่ารับโบนัสแล้วก็ไม่ต้องกลับมาทำงานเลย แบบนั้นไม่ต่างกันหรอกค่ะ  จะออกอยู่แล้วไม่ต้องกลัวแบ็ลคลิสหรอก เพราะเกือบจะทุกโรงงานเขาไม่รับคนที่ลาออกไปแล้วกลับเข้ามาใหม่หรอกคะ บริษัทมีเป็นร้อยพันแห่งถ้าเรามีความสามารถโอกาสหางานใหม่ก็ไม่น่ายากหรอกคะถ้าตั้งใจจะลาออกแล้วเรื่องหางานใหม่ค่อยว่ากันก็ได้คะ อารมณ์แบบ ไปตายเอาดาบหน้ายังไงก็ไม่ไหวกับที่นี่อยู่แล้วนี่ :wanwan18: :wanwan18:

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ธ.ค. 16, 08:49 »
ถ้าได้โบนัสแล้วยื่นใบลาออกเลย เราว่ารับโบนัสแล้วก็ไม่ต้องกลับมาทำงานเลย แบบนั้นไม่ต่างกันหรอกค่ะ  จะออกอยู่แล้วไม่ต้องกลัวแบ็ลคลิสหรอก เพราะเกือบจะทุกโรงงานเขาไม่รับคนที่ลาออกไปแล้วกลับเข้ามาใหม่หรอกคะ บริษัทมีเป็นร้อยพันแห่งถ้าเรามีความสามารถโอกาสหางานใหม่ก็ไม่น่ายากหรอกคะถ้าตั้งใจจะลาออกแล้วเรื่องหางานใหม่ค่อยว่ากันก็ได้คะ อารมณ์แบบ ไปตายเอาดาบหน้ายังไงก็ไม่ไหวกับที่นี่อยู่แล้วนี่ :wanwan18: :wanwan18:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ออฟไลน์ monboy01

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 26
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ธ.ค. 16, 08:54 »
เรื่องแรกที่ต้องสำรวจก่อนคือ เราจะเสียสิทธิ์อะไรที่ควรจะได้จากบริษัทรึเปล่า (สัญญาติดพันกรณีเคยส่งไปตปท., กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ, ฯลฯ)

ถ้าไม่มีอะไรผูกมัดก็แล้วแต่เราตัดสินใจครับ สำหรับบริษัทก็คงหาคนได้ไม่ยากเพราะเป็นช่วงรอยต่อระหว่างปี ไม่เกินเดือนมกราอาจจะหาคนมาแทนได้

สำหรับเราเองถ้าไม่ได้หางานไว้ก่อน ก็ต้องไปหาเอาดาบหน้า ไม่มีใครยืนยันได้ครับว่าจะได้งานใหม่เมื่อไหร่ แต่ถ้ามีความสามารถก็คงใช้เวลาไม่นานครับ มองในแง่ดีก็จะได้มีเวลาไปสัมภาษณ์ได้สะดวก และพร้อมเริ่มงานได้ทันที (แต่ข้อนี้สำหรับช่วงต้นปีแล้วอาจจะไม่ค่อยได้เปรียบใครเท่าไหร่)

ส่วนเรื่อง Black list ไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าไม่น่ามี หรือถ้ามีก็คงไม่ได้กว้างมากจนถึงกับอนาคตการงานจะดับอะไรขนาดนั้น เราไม่ถึงขั้นไปยักยอกอะไรของบริษัทแล้วเชิดนี่ครับ..

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ธ.ค. 16, 09:33 »
เรื่องแรกที่ต้องสำรวจก่อนคือ เราจะเสียสิทธิ์อะไรที่ควรจะได้จากบริษัทรึเปล่า (สัญญาติดพันกรณีเคยส่งไปตปท., กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ, ฯลฯ)

ถ้าไม่มีอะไรผูกมัดก็แล้วแต่เราตัดสินใจครับ สำหรับบริษัทก็คงหาคนได้ไม่ยากเพราะเป็นช่วงรอยต่อระหว่างปี ไม่เกินเดือนมกราอาจจะหาคนมาแทนได้

สำหรับเราเองถ้าไม่ได้หางานไว้ก่อน ก็ต้องไปหาเอาดาบหน้า ไม่มีใครยืนยันได้ครับว่าจะได้งานใหม่เมื่อไหร่ แต่ถ้ามีความสามารถก็คงใช้เวลาไม่นานครับ มองในแง่ดีก็จะได้มีเวลาไปสัมภาษณ์ได้สะดวก และพร้อมเริ่มงานได้ทันที (แต่ข้อนี้สำหรับช่วงต้นปีแล้วอาจจะไม่ค่อยได้เปรียบใครเท่าไหร่)

ส่วนเรื่อง Black list ไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าไม่น่ามี หรือถ้ามีก็คงไม่ได้กว้างมากจนถึงกับอนาคตการงานจะดับอะไรขนาดนั้น เราไม่ถึงขั้นไปยักยอกอะไรของบริษัทแล้วเชิดนี่ครับ..

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

:wanwan15:

ออฟไลน์ Uzumaki

• **
  • พลังน้ำใจ: 12
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ธ.ค. 16, 14:32 »
ไม่ชั่วร้ายหรอกค่ะ ถ้าเราทำตามกฎซึ่งปกติต้องแจ้งล่วงหน้า1เดือน จะออกตอนไหนก็ได้ทั้งนั้น
เรื่องติดแบล็คลิสเราคิดว่าถ้าไม่คิดจะกลับมาทำที่นี่อีกก็ไม่ต้องไปสนใจค่ะ ไปสนใจที่ใหม่ที่เราจะไปทำดีกว่า
ส่วนลาออกมาก่อนแล้วค่อยหางาน อันนี้แล้วแต่สภาพการเงินและภาระของแต่ละคนค่ะว่ารับไหวไหม อยู่ได้ไหมตอนที่ยังไม่มีงาน ไม่มีเงินเดือน

ออฟไลน์ ล่ามโซ่

• **
  • พลังน้ำใจ: 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ธ.ค. 16, 10:52 »
ต้องดูเหตุผลก่อนว่าควรทำไหม เช่น บริษัททำกับเราเจ็บแสบ เป็นเราก็จะรับเงินปุ๊บ ยื่นใบลาออกเลย ยื่นดีกว่าไม่ยื่นเพราะถือว่าเราแจ้งแล้วไม่ได้หายไปเฉยๆ เรื่องแบ๊คลิสไม่ต้องกลัวหรอกครับ การลาออกไม่ครบ 1 เดือน ผมก็ทำประจำไม่เคยมีผลต่อบริษัทใหม่เลย ถ้าเราคิดว่าเรามีความสามารถมากพอที่บริษัทใหม่จะรับเรา

ออฟไลน์ yoshiskz

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 121
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ธ.ค. 16, 11:24 »
พอดีผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่คิดจะลาออกหลังได้โบนัสพอดี ขอแชร์ความคิดเห็นละกันครับ
ก่อนลาออก ควรหางานใหม่ ให้ได้งานก่อนแล้วค่อยยื่นลาออกนะครับ
(ยกเว้นแต่คุณมั่นใจว่าจะได้งานใหม่ทันที หรือมีเงินกินช่วงรองานใหม่ ถ้าคนที่มีภาระ ค่าบ้าน ค่ารถ ต่างๆ นานา ยิ่งต้องคิดให้รอบคอบครับ)
หลังจากได้งานใหม่ค่อยยื่นลาออก แล้วนับจากวันยื่นลาออกไป 30 วันตามกฎหมาย (ใช้สิทธิ์พักร้อนที่เหลือได้นะ อย่าลืม)
ถ้ายื่นปุ๊บจะออกปั๊บ ไม่ต้องยื่นให้เสียเวลาหรอกครับ ออกไปดื้อๆ เลยก็ได้ มีค่าเท่ากัน เพราะมันเป็นการกระทำของคนที่ไม่มีความรับผิดชอบ ในฐานะเป็น 社会人
อีกอย่างไปสัมภาษณ์ที่ใหม่ บางคนอาจจะบอกว่าไม่มีผล แต่ผมบอกก่อนเลยนะ บริษัทใหม่อาจจะเป็นสมาชิกกลุ่ม HR เดียวกับบริษัทเก่าก็ได้
แล้วส่วนใหญ่ที่ใหม่มักจะถามคุณว่า คุณยื่นใบลาออกไปหรือยัง เพราะเค้าจะโทรไปคุยกับ HR ที่เก่าเกี่ยวกับคุณ
เพราะฉะนั้นเป็นไปได้ลาออกให้ถูกต้องดีกว่าครับ เพื่อความสบายใจของตัวเอง และเป็นการสร้างความสัมพันธ์ที่ดีต่อที่เก่า
ในอนาคตเราไม่รู้หรอกว่า เราจะได้มาเจอคนที่บ.เก่าหรือเปล่า  ยกเว้นแต่คุณเป็นคนที่ไม่แคร์สังคม ไม่แคร์สื่อ ทำแล้วสบายใจก็ทำไปครับ

ของผมนี่ยังต้องทำที่เก่าต่อ จนกว่าจะหาที่ใหม่ได้ ล่าสุดที่ใหม่โทรคุยเรื่องเงินเดือน สวัสดิการไรเรียบร้อย เค้าก็มาปฎิเสธทีหลัง
เพราะไม่สู้ราคา ดีนะไม่ได้ยื่นใบลาออกไป (ขนาดยอมลด 5000)
เลยจะบอกว่า ช่วงนี้เศรษญกิจไม่ค่อยดี หางานไม่ง่ายอย่างที่คิด ค่อยๆคิดให้รอบคอบ ถี่ถ้วน เสี่ยงน้อยที่สุดจะดีกว่าครับ
ผมทนมา 1 ปีแล้ว มันก็พอๆ ทนไปวันต่อวันนะครับ
Loser trying to find some positives in being a loser.

ออฟไลน์ npbetranslator

• **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ม.ค. 17, 10:47 »
เราคิดว่า ควรให้ได้งานใหม่ก่อนลาออก ค่ะ

ข้อดี...
1. ตอนไปสัมภาษณ์ เราจะรู้สึกทะนงตัวอยู่หน่อย ว่าเราสามารถเลือกงานได้ ที่ของคุณไม่ใช่คำตอบสุดท้ายของฉัน
2. เกิดเขาไม่เอาเราขึ้นมา เรายังอุ่นใจได้ว่าอย่างน้อย ๆ เรายังมีเงินเดือน ยังมีรายได้อยู่นะ

ข้อเสีย...
1. จะบอกบริษัทปัจจุบันยังไงว่าจะลาไปไหน หากบอกไปตรง ๆ ว่า "ไปสัมภาษณ์งานใหม่" แล้วเกิดไม่ไ้ขึ้นมา ขายหน้าเปล่า ๆ
2. ไม่รู้... ^^

ต่อให้ยังทำงานอยู่ที่เดิม แล้วไปสัมภาษณ์ บริษัทใหม่นั้นเขาต้องเข้าใจอยู่ดีว่าทุก ๆ ที่จะต้องแจ้งก่อนลาออกอย่างน้อย 1 เดือนค่ะ ทุกครั้งเวลาที่เราไปสัมภาษณ์งานใหม่ เราจะถามว่า "ถ้าสมมติรับเรา เราจะต้องเริ่มงานภายในเมื่อไร" ทางบริษัทเขาก็เข้าใจค่ะว่าเราต้องแจ้งกับบริษัทที่เราทำอยู่อย่างน้อย 1 เดือน ดังนั้น อีก 1 เดือนเจอกันค่ะ