Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ล่ามแปลพร้อมกับตู้ล่าม  (อ่าน 1280 ครั้ง)

กวาง

• บุคคลทั่วไป

ล่ามแปลพร้อมกับตู้ล่าม
« เมื่อ: 2 ธ.ค. 16, 20:57 »
อยากถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ค่ะ
ล่ามแปลพร้อมจำเป็นต้องนั่งในตู้ ใส่หูฟังรึเปล่าค่ะ
ที่บริษัทต้องจัดประชุมนานาชาติ แต่มีปัญหาเรื่องนี้มากค่ะ
 คนญี่ปุ่นบอกให้ฟังจากลำโพงแล้วแปลไปเลย แต่เราไม่เคยแปลมาก่อนเลย มันจะทำได้มั้ยค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Uzumaki

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 12
Re: ล่ามแปลพร้อมกับตู้ล่าม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 ธ.ค. 16, 14:17 »
ที่โรงงานเราเคยมี Global meeting ก็นั่งแปลตรงนั้นเลยค่ะ ไม่มีตู้

ออฟไลน์ pouuuuouu

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 ม.ค. 17, 09:34 »
เราว่าสงบเงียบ มีสมาธิดีนะคะแบบนั้น
แต่ถ้าล่ามที่ไม่เคยแปลแบบนั้น อาจจะเหวอได้ค่ะ panic อยู่คนเดียวในตู้
แนะนำให้ลองแปลพร้อม (แบบใส่ earphone) ฝึกๆไปก่อน ในการประชุมอะไรก็ได้ในระหว่างนี้ค่ะ
ขอเจ้านายว่าอยากลองฝึกลองทำ และขออุปกรณ์จากฝ่ายบุคคลมาลองนะคะ

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 ม.ค. 17, 09:39 »
จะมีตู้หรือไม่มีก็ไม่ค่อยมีผลหรอกครับ

แต่ปัญหาคือ ถ้านั่งในตู้แล้วไม่เห็นจอที่เค้าฉายสไลด์คุยกันละก็ รับรองเหวอไปไม่เป็นแน่ๆ เลยครับ