Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคำแปลประโยคค่ะ何卒  (อ่าน 577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ratcha

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 1

ถามคำแปลประโยคค่ะ何卒
« เมื่อ: 1 ส.ค. 16, 11:08 »
รบกวนผู้รู้ดูประโยคข้างล่างให้หน่อยค่ะ  ว่าแปลประมาณนี้ได้รึป่าวคะโดยเฉพาะตรง 何卒 ไม่แน่ใจว่าจะแปลอย่างไรดี

不採択理由についてのお問い合わせには応じられませんので何卒ご理解いただきますようにお願い申し上げます
เนื่องจากการติดต่อสอบถามเกี่ยวกับเหตุผลการไม่ถูกเลือกจะไม่ถูกตอบรับ  จึงใคร่ขอความกรุณาให้ทำความเข้าใจด้วย

ออฟไลน์ RAKANG

• **
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: ถามคำแปลประโยคค่ะ何卒
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 ส.ค. 16, 13:38 »
ถ้าเป็นเราจะแปลแบบนี้ ซึ่งไม่รู้ว่าถูกต้องหรือไม่
รอดูท่านอื่นๆด้วยนะคะ
不採択理由についてのお問い合わせには応じられませんので何卒ご理解いただきますようにお願い申し上げます
จึงเรียนมาเพื่อนทราบ เนื่องจากไม่มีการตอบกลับข้อซักถามเกี่ยวกับเหตุผลที่ไม่ถูกเลือก

ออฟไลน์ Nowloading...

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 140
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 ส.ค. 16, 13:54 »
何卒 ถ้าตามตัวเลย จะแปลว่า เชิญ หรือ ขอความกรุณา ขอรบกวน
ความหมายเดียวกับ どうぞ どうか ぜひとも ซึ่งไปพ้องกับ お願いしますอยู่แล้ว
อะไรที่มันดูเกินๆจากรูปประโยคภาษาไทย ข้ามๆมันไปบ้างก็ได้ครับ

ขอแปลเอาตามความหมาย ไม่อิงญี่ปุ่นนะครับ
เนื่องจากทางเราไม่สามารถเปิดเผยข้อมูลเกี่ยวกับหลักการคัดเลือกตามที่ได้มีการสอบถามเข้ามาได้ จึงเรียนมาเพื่อทราบ(และขออภัยไว้ณที่นี้ด้วย)
―――――――――――――――――――――――――――――――
Time Waits for no One、時は誰も待ったない

ออฟไลน์ デスノート

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 120
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 ส.ค. 16, 16:33 »
お問い合わせには応じられません=เราตอบที่คุณถามมาไม่ได้ (เป็นคำสุภาพสไตล์ญี่ปุ่น ถ้าพูดแบบไทย ๆ คือ "เราไม่ขอตอบ")
何卒=ขอความเข้าใจ-ชอความเห็นใจ
ที่ท่าน/คุณสอบถามมาถึงเหตุผล/ทำไมไม่ถูกเลือกนั้น เราไม่สามารถตอบ/เปิดเผยแก่ท่าน/คุณได้(มันเป็นเรื่องปกปิด/เป็นนโยบาย/เป็นเหตุสุดวิสัย/ฯลฯ) (何卒ไม่ว่าอย่างไร)จึงเรียนมาเพื่อโปรดทำความเข้าใจด้วย

ออฟไลน์ Ratcha

• **
  • พลังน้ำใจ: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 ส.ค. 16, 10:53 »
ขอบคุณผู้รู้ทั้งหลายมาก ๆ เลยค้า