Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเป็นล่ามแต่อายุ 27 แล้ว แก่ไปไหมครับ  (อ่าน 4007 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nekoshita

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0

:pv04:

คือผมอยากเป็นล่ามมากเลย

ปีนี้เลยว่าจะสอบวัดระดับ N2 เดอืนธันวานี้ให้ผ่าน

เพราะเคยสอบล่าสุดคือ 8 ปีที่แล้วระดับ 3 เก่า 555 นานมากกกก

ช่วงมหาลัยก็เกเร เลยทำให้เกรดไม่ดีเท่าไร (เสียใจกับเรื่องนี้มากครับ)

ตอนนี้เลยอยากจะตั้งใจใหม่ แต่อายุมากขึ้นแล้ว 27 ปีแล้วปีนี้

อีกอย่างเป็นคนอ้วนด้วย

เลยอยากถามพี่ๆ น้องๆ ครับว่า ผมยังมีความหวังที่จะไปเป็นล่ามญี่ปุ่นได้ไหม

คือว่า ตอนนี้ รู้สึกกังวล ไม่กล้าไปสมัครที่ไหนเท่าไรเลย

เพราะเราไม่มั่นใจเหมือนเดิมเท่าไร

อยากได้คำปรึกษาดีๆจากพี่ๆ น้องๆ ในนี้นะครับ

ปล. ขอระบายหน่อยนะครับ ไม่รู้จะคุยกะใคร 555  ขอบคุณมากครับ :pv03: :pv05: :pv14:

ออฟไลน์ ble

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1
ผมคิดว่า อายุไม่ใช่ปัญหา อยู่ที่ความตั้งใจ ( อยาก) ต่างหากนะน้อง

พี่เริ่มทำงานล่ามตอนอายุ 39 ตอนนี้ 44ย่าง 45แล้ว ตอนเริ่มที่จะไปสมัครก็ไม่มั่นใจนะ พอดีได้ล่ามในเวป HOKUTODA
 ก็ป้าล่ามคนสวยนั่นละที่พูดให้กำลังใจ จนได้ทำถึงทุกวันนี้

อ้อ เมื่อก่อนที่ทำฝ่ายผลิตนะ
สนใจภาษาญี่ปุ่นจึงได้ไปเรียนตามโรงเรียนสอนภาษา เรียนด้วยตนเองบ้าง
ตอนนี้ได้ N2 แบบ ฟรุคๆ แล้ว สิ้นปีนี้สอบ N1 
เป็นกำลังใจให้นะ มีอะไร ก็คุยกันได้ ลุงยินดีเสมอ หลานๆ

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า อายุไม่ใช่ปัญหา อยู่ที่ความตั้งใจ ( อยาก) ต่างหากนะน้อง

พี่เริ่มทำงานล่ามตอนอายุ 39 ตอนนี้ 44ย่าง 45แล้ว ตอนเริ่มที่จะไปสมัครก็ไม่มั่นใจนะ พอดีได้ล่ามในเวป HOKUTODA
 ก็ป้าล่ามคนสวยนั่นละที่พูดให้กำลังใจ จนได้ทำถึงทุกวันนี้

อ้อ เมื่อก่อนที่ทำฝ่ายผลิตนะ
สนใจภาษาญี่ปุ่นจึงได้ไปเรียนตามโรงเรียนสอนภาษา เรียนด้วยตนเองบ้าง
ตอนนี้ได้ N2 แบบ ฟรุคๆ แล้ว สิ้นปีนี้สอบ N1 
เป็นกำลังใจให้นะ มีอะไร ก็คุยกันได้ ลุงยินดีเสมอ หลานๆ

ขอบคุณมากเลยครับ

:wanwan09: :wanwan09: :wanwan09:

ออฟไลน์ Ma-chan

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 33
อายุ27 แต่ถ้ามีความตั้งใจมีความสนใจอยากทำงานในตำแหน่งล่ามจริงๆ
ก็ถือว่ายังไม่สายไปนะคะ เจ้าของกระทู้ไม่ได้พูดถึงประสบการณ์ที่ผ่านมา
เลยไม่ทราบว่าเคยทำงานอะไรมาบ้างและประสบการณ์ที่มีเกี่ยวกับภาษาญี่ปุ่นหรือไม่
ถ้ามีความตั้งใจที่จะทำก็คงไม่เป็นปัญหาสำหรับเรื่องอายุ
ขอให้โชคดีในการสอบวัดระดับและได้ทำงานตามที่หวังไว้นะคะ
สู้ๆค่ะ :wanwan09:

ออฟไลน์ Pricky_jp

• Newbie
  • *
เราเองก็เริ่มงานล่ามตอนอายุ 27 นะ ห่างจากการใช้ภาษาเกือบ 3 ปี ไม่มีคำว่าสายหรอกนะคะ  ขอเป็นกำลังใจให้จขกทคะ

• Newbie
  • *
อายุ27 แต่ถ้ามีความตั้งใจมีความสนใจอยากทำงานในตำแหน่งล่ามจริงๆ
ก็ถือว่ายังไม่สายไปนะคะ เจ้าของกระทู้ไม่ได้พูดถึงประสบการณ์ที่ผ่านมา
เลยไม่ทราบว่าเคยทำงานอะไรมาบ้างและประสบการณ์ที่มีเกี่ยวกับภาษาญี่ปุ่นหรือไม่
ถ้ามีความตั้งใจที่จะทำก็คงไม่เป็นปัญหาสำหรับเรื่องอายุ
ขอให้โชคดีในการสอบวัดระดับและได้ทำงานตามที่หวังไว้นะคะ
สู้ๆค่ะ :wanwan09:

เรื่องงานที่ผ่านมา เป็นอาจารย์ที่โรงเรียนครับ สอนม.ปลาย 2 ปี

แล้วก็เป็น บก. หนังสือญี่ปุ่น แต่ว่าเอาจริงๆ คือไม่ค่อยได้ใช้ภาษาญี่ปุ่นเท่าไรเลยครับ

ส่วนใหญ่จะหนักที่ภาษาไทย ตอนนี้ไปเรียนติวเพิ่มเติม รู้สึกเราจำยากขึ้นมากเลย

ฟังก็ไม่ค่อยคล่องเท่าเก่า เลยไม่รู้จะไปรอดไหม

5555 แต่จะพยายามครับ

:wanwan09: :wanwan15:

ออฟไลน์ yoshiskz

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 121
อายุไม่ใช่ปัญหานะครับ ส่วนใหญ่จะรับกันไม่เกิน 35
ส่วนเรื่องสรีระร่างกาย ถ้าอ้วนมากๆ คงจะลำบากครับ
เพราะล่ามส่วนใหญ่ในโรงงาน มักจะต้องเดินไปโน่นนี่หน้างาน
อาจจะทำให้ถูกมองว่าเราไม่คล่องตัวครับ
หันมาออกกำลังกายลดน้ำหนักดีกว่าครับ หลังจากเครียดจากการอ่านหนังสือ
แล้วมาออกกำลังกาย มันจะรู้สึกสดชื่นมากครับ นอนหลับสบาย
Loser trying to find some positives in being a loser.

• Newbie
  • *
อายุไม่ใช่ปัญหานะครับ ส่วนใหญ่จะรับกันไม่เกิน 35
ส่วนเรื่องสรีระร่างกาย ถ้าอ้วนมากๆ คงจะลำบากครับ
เพราะล่ามส่วนใหญ่ในโรงงาน มักจะต้องเดินไปโน่นนี่หน้างาน
อาจจะทำให้ถูกมองว่าเราไม่คล่องตัวครับ
หันมาออกกำลังกายลดน้ำหนักดีกว่าครับ หลังจากเครียดจากการอ่านหนังสือ
แล้วมาออกกำลังกาย มันจะรู้สึกสดชื่นมากครับ นอนหลับสบาย

ขอบคุณมากเลยครับ

:wanwan09:

ออฟไลน์ Misaki

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 19
อายุไม่ใช่ปัญหาอย่างที่ทุกท่านได้กล่าวมาแน่นอนค่ะ
งานล่ามอาศัยความอดทน ความถึก(?) และความสามารถทางภาษาญี่ปุ่น
เหนือสิ่งอื่นใดคือความตั้งใจที่จะเรียนรู้ค่ะ
ถ้าเจ้าของกระทู้อยากทำงานด้านล่าม คงต้องมีความตั้งใจอยู่แล้วดังนั้นไม่ใช่ปัญหาเลย
27ปีไม่ได้แก่เลยนะคะ อย่าคิดมากๆ (ปลอบใจตัวเองด้วย ฮ่าๆ)

ส่วนเรื่องสรีระ ยังไงก็พยายามอย่าให้อ้วนมากเกินไปนะคะ
เพราะถือว่าเป็นจุดอ่อนที่จะทำให้ฝ่ายบุคคลหรือผุ้ที่จะคัดเลือกเรามองว่า เราไม่คล่องตัว หรือถึงขั้น ไม่ดูแลตัวเอง?
อันนี้คือสิ่งที่เคยได้ยินมานะคะ
แต่ถ้ายังไงแนะนำให้ออกกำลังกายเพื่อลดน้ำหนักอย่างที่คุณYoshiskzว่าล่ะค่ะ ดีที่สุด
สู้ๆนะคะ   :wanwan09:
散りぬべき 時知りてこそ 世の中の 花も花なれ 人も人なれ

ออฟไลน์ funabashi022

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 1
ไม่แก่ครับ พี่ก็เพิ่งเริ่มตอนอายุ30เลยครับ

แนน

• บุคคลทั่วไป
รบกวนขอคำปรึกษากับทุกท่านด้วยนะคะอายุ27แล้ว

ออฟไลน์ ไอ้อ้วน ผู้หญิงเอาแต่ใจ

• Jr. Member
  • **
ที่บริษัทรับสมัครล่ามญี่ปุ่นอยู่ค่ะ สนใจจะลองมาสัมภาษณ์ดูไหมค่ะ
อยู่ในอมตะนครชลบุรี เฟส 4 โทร. 038454890 - 5
ติดต่อได้ที่ฝ่ายบุคคลและธุรการได้เลยค่ะ