Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: บทสนทนาเบื้องต้น ♡  (อ่าน 1173 ครั้ง)

ออฟไลน์ youngining

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
  • สวัสดีค่า ยองอิน ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

บทสนทนาเบื้องต้น ♡
« เมื่อ: 8 ส.ค. 15, 16:32 »
วันนี้ เสนอประโยคที่ใช้ในชีวิตประจำวันมากสุดๆ
 พร้อม เตรียมจด เตรียมท่อง เตรียมฝึกกันเลยยยย  (  ≧▽≦)八(≧∇≦  )

❀여보세요? อ่านว่า ยอ-โบ-เซ-โย้ แปลว่า สวัสดีค่ะ/ครับ (ใช้เมื่อรับโทรศัพท์)

❀어떻게 해요? อ่านว่า ออ-ตอ-เค แฮ-โย้ แปลว่า ทำอย่างไรคะ/ครับ

❀약속이 있어요? อ่านว่า ย้า-โซ-กี อิ-ซอ-โย้ แปลว่า มีนัดหรือเปล่าคะ/ครับ

❀ _คำนาม_을/를 알아요? อ่านว่า (คำนาม อึล/ลึล อา-รา-โย๊ะ) = รู้จัก _คำนาม_ไหมคะ/ครับ

❀뭐 해요? อ่านว่า มวอ-แฮ-โย้ แปลว่า ทำอะไรคะ/ครับ

❀좋아해요. (โช-อา-แฮ-โย) = ชอบค่ะ/ครับ

❀싫어해요. (ชี-รอ-แฮ-โย) = ไม่ชอบค่ะ/ครับ

❀잠깐만요. (ชัม-กัน-มัน-โย) = เดี๋ยวคะ/ครับ

❀천천히 하세요. (ชอน-ชอน-ฮี ฮา-เซ-โย) = พูดช้าๆหน่อยค่ะ/ครับ

❀시간이 있어요? อ่านว่า ชี-กา-นี อิ-ซอ-โย้ แปลว่า มีเวลาไหมคะ/ครับ? (ว่างไหม)

❀같이 가요? (คา ชิ กา โย้) = ไปด้วยกันไหมคะ/ครับ

หวังว่าเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านนะคะ
อย่าลืมฝึกออกเสียง, ท่อง และจำเอาไปใช้กันค่ะ
 :wanwan30:
◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎◎

●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●
ติดตาม/ติชม/แวะทักยองอินได้ที่
อินสตาแกรม ➳  instagram.com/ingchanapakorn
ทวิตเตอร์ ➳ twitter.com/youngining
●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●●

หาที่พักในโซล ค้นหาที่

http://kimcheeguesthouse.com/th/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 ส.ค. 15, 16:35 โดย youngining »