Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ล่ามศรีราชารู้สึกยังไงกับคนญี่ปุ่นมั่ง  (อ่าน 2866 ครั้ง)

ออฟไลน์ 博多CITY

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: -8

ถามเพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและความรู้สึกนะครับ
ปัจจุบันคนญี่ปุ่นในศรีราชาเพิ่มมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ใครที่อยู่ใจกลางศรีราชาเห็นได้ตามกลางคืนโดยเฉพาะหน้าร้านคาราโอเกะหรือสแน๊กญี่ปุ่นต่างๆ
โดยเฉพาะเวลาญี่ปุ่นเมาๆเดินเกะกะขวางทางไม่หลบรถ รู้สึกยังไงกันบ้างเหรอครับ
มีหลายครั้งที่ผมได้ยินว่า อยู่ไทยเราทำไรก็ได้(เค้าพูดตอนเมานะ ตอนมีสติไม่รู้ว่านิสัยยังไงหรอก) ฟังแล้วมันหงุดหงิดมาก
ไม่ทราบว่าคนอื่นๆเคยมีประสบการณ์เหมือนกันแบบนี้มั่งไหมครับ
ปล.ถ้าเห็นว่ากระทุ้นี้ไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ

ออฟไลน์ Jocefinsu

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 24
เราอยู่ศรีราชา แต่เราไม่เคยไปคลุกคลียามราตรีแถวหลังโรบินสันนะครับ ก็เลยไม่เคยเจอญี่ปุ่นเมาหรือปากหมาแบบนั้น

แต่เราว่า ญี่ปุ่นที่มาอยู่ไทยแบบตามโรงงานเนี่ย เราว่านิสัยมันโดนกลืนไปจนเหมือนคนไทยเนอะ แล้วมีแต่นิสัยแย่ๆด้วยนะ ฮาๆ

นิสัยเสียหลายคนแหละ จากบริษัทที่เราเคยอยู่และปัจจุบัน

ออฟไลน์ 博多CITY

• พลังน้ำใจ: -8
เราอยู่ศรีราชา แต่เราไม่เคยไปคลุกคลียามราตรีแถวหลังโรบินสันนะครับ ก็เลยไม่เคยเจอญี่ปุ่นเมาหรือปากหมาแบบนั้น

แต่เราว่า ญี่ปุ่นที่มาอยู่ไทยแบบตามโรงงานเนี่ย เราว่านิสัยมันโดนกลืนไปจนเหมือนคนไทยเนอะ แล้วมีแต่นิสัยแย่ๆด้วยนะ ฮาๆ

นิสัยเสียหลายคนแหละ จากบริษัทที่เราเคยอยู่และปัจจุบัน
เห็นด้วยขั้นสุดSuperlativeเลยครับ เหมือนเค้ากลายพันธุ์เนอะ

คนศรีราชา

• บุคคลทั่วไป
พอดีผมทำงานกลางคืนนะครับ เจอทุกวัน เมาเดินกลางถนนไม่สนใจ พอมีเรื่องกับคนไทย ก็ขู่จะฟ้องสถานทูต ผู้หญิงบาร์ญี่ปุ่นที่มากับคนไทย ก็ไม่สนใจทำเป็นอวดเก่ง ตามกันไป ไม่เชื่อถ่ายรูปมาให้ดูทุกวันยังได้ เรื่องเดินเมากลางถนนเนี่ย

ออฟไลน์ hasegawa.me

• พลังน้ำใจ: 78
สำหรับเราคือ
ค่อนข้างที่จะเห็นด้วยค่ะ
เพราะอย่างที่บอกเลย ว่าเค้ามาอยู่ที่ไทย เค้าอยากทำอะไรก็ทำ เพราะคิดว่า คำว่า แจแปนนิส แบรนด์ มันยังถูกชื่นชมและนับถือ จากคนไทยอยู่ และตอนมาประจำที่ไทยนี่คือ เค้าถูกปฏิบัติอย่างดี จากพนักงานคนไทยที่บริษัทไง เค้าพูดอะไร พี่ไทยก็ขำด้วย ยกยอกันแบบสุดแหละค่ะ
เพราะฉะนั้น ชั้นจะทำอะไรก็ได้ เดี๋ยวคนไทยก็โอเค เดี๋ยวคนไทยก็ยอมรับ

ยกตัวอย่างง่ายๆเลย
ที่บริษัทฯ
พี่หัวหน้าคนไทยบอกขอยืนกรานเลย(อะไรก็แล้วแต่ )ว่ายังไงก็ไม่ได้ ทำไม่ได้ ผิด .....(นั่นนี่โน่น)
สุดท้ายไปปรึกษากะญี่ปุ่นเข้าล่ะก็ โอเค ทันทีทันใดเลย ครับผม ครับผม เพราะคิดว่า ญี่ปุ่นคือ ถูกต้อง มาโดยตลอด มันก็อาจจะส่งผลให้ญี่ปุ่น

เคยตัวว่า สุดท้ายแล้ว俺 บอกว่าดี เดี๋ยวคนไทยก็ยอมรับไง
เค้าก็เลยคิดว่า ประเทศนี้ทำไรก็ได้ ไปเที่ยวสาวที่บาร์ จ่าย 2000 เดี๋ยวสาวก็แย่งกันกลับด้วย
 :pv07: :pv07:ก็เลยได้คำศัพท์ที่ค่อนข้างหยาบโลนมา แล้วนำมาใช้ที่บริษัท

เรานี่คือ ถ้าญี่ปุ่นพูดไทยกับเรา หรือถามมาเป็นไทย เราตอบเป็นญี่ปุ่นเลยค่ะ ไม่งั้นก็หักหน้ามันเลย ประมาณว่า
え!?なんて?それはタイ語ですか?ให้เสียหน้าและเข็ดไปเลย ไม่งั้นก็ตอบแม่งเป็นภาษาไทยล้วนๆ ยาวๆ ไปเลยค่ะ
Proud to speak thai ดีนัก
 :wanwan05: :wanwan05: :wanwan05:

口ではいくらでも大きな事が言えるが、実行するのは難しい

ออฟไลน์ OhEnee

• **
  • พลังน้ำใจ: 6
ไม่ได้เป็นล่ามศรีราชา แต่ขอแสดงความคิดเห็นนะคะ
( พอดีเพิ่งโต้เถียงคนญี่ปุ่นที่สาขาศรีราชาเรื่องเที่ยวพอดี อินเนอร์เลยมาเต็มคร้า 5555 ++ )

คนญี่ปุ่นที่มาทำงานที่ไทย ส่วนใหญ่จะโดนสปอยเยอะค่ะ
คนขับรถก็มี บ้านก็ฟรีหลังใหญ่ เงินเดือนก็เยอะ คนไทยให้ความเคารพ
ทั้งๆที่จริงๆแล้วตอนอยู่ที่ญป เค้าอาจจะเป็นแค่พนง.ในไลน์ธรรมดา แต่พอมาเมืองไทยได้เป็นเมเนจอร์ มีบารมี

เคยอ่านกระทู้ตามเวปญป เกี่ยวกับทัศนคติที่ผชญี่ปุ่นมีต่อผญไทย ส่วนใหญ่จะบอกว่า"ถ้ามีเงินแล้วมาเมืองไทยคุณจะสามารถซื้อได้ทุกอย่างแม้กระทั่งผญ" =____=" โกดดดดดดดดดดดดดด

ล่ามแบ๊วๆอย่างเราเลยลองถามคนญปดูว่า ทำไมถึงกลัวแมง กลัวม๊อบ กลัวการรัฐประหาร แต่ทำไมไม่กลัวเอดส์ ไม่กลัวตาย ไม่กลัวโดนคนไทยกระทืบตามผับตามบาร์อ่ะคะ // ยิ้มอ่อน ^^
คำตอบที่ได้คือ >>> คุณอย่าเอาเรื่องแบบนี้มาพูดในที่ทำงานรู้ไหม แล้วผมก็ตรวจสุขภาพเสมอ 5555++

บางทีก็อยากให้เค้าได้เจอเหตุการณ์ดิบๆเถื่อนๆของไทยแบบเต็มๆเหมือนกันนะคะ จะได้รู้ว่าการเบ่งผิดที่ผิดทางมันจะเจ็บตัวววววว ฮึ่มๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ dark_angel

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
เคยมีแฟนเป็นคนญี่ปุ่นที่อยู่ศรีราชา ตอนแรกที่เค้ามาไทยใหม่ ๆ นิสัยดีมาก พอมาอยู่ได้ 3 ปี จากที่ไม่เที่ยวผู้หญิง ตอนนี้เที่ยวกระจาย นิสัยเปลี่ยน กลืนกับพวกที่มาอยู่ก่อนหน้านี้หมด มองคนไทยต่ำ แต่ตัวพวกแม่งดำรงค์ชีวิตก็ไม่ต่างจากพวกผู้หญิงที่มั่วด้วย
下品

บี_ล่ามระยอง

• บุคคลทั่วไป
จากประสบการณ์ที่เราเป็นล่ามฟรีแลนซ์แถวภาคตะวันออกมาหลายปีและเคยคบผัวญี่ปุ่นมาหลายคนนะคะ

นิสัยและสันดานแย่ๆมากหลายคนเลยค่ะ
พวกนี้โดนตามใจจนเคยตัวทั้งในที่ทำงานและสถานบริการ ทำให้คิดฝังหัวว่ามีตังค์ซะงั้น ใช้คนไทยขี้ข้าทำอะไรก็ได้
มีอะไรก็คนไทยบริการให้เกือบทุกอย่าง
พวกผู้ชายญี่ปุ่นมันคิดแบบนี้จริงๆ มันชอบดูถูกคนไทยคะ
ถ้าเป็นผู้ชายญี่ปุ่นอ้วนลงพุง หัวล้าน อายุ40UP นะเธอเอ้ยย...หน้าหม้อเยอะมาก มันหื่นค่ะ มันหื่นมาก เห็นพนักงานผู้หญิงสวยๆหน่อยมันจะกะลิ้มกะเหลี่ย ชวนคุย ชวนขึ้นห้อง
พวกนี้มีตังค์เลยตีหม้อเป็นว่าเล่น
ถ้ามาทำงานตอนเช้าแล้วหัวยุ่ง เสื้อผ้ายับเยิน หน้าโทรม มาหล่ะก็ แสดงว่าคืนนี้เที่ยวมาแน่ๆ :pv07: :pv07:
มาไทยเพื่อตีกะหรี่จริงๆหน่ะคะ

ออฟไลน์ Kerogirl

• Newbie
  • *
เคยมีแฟนเป็นคนญี่ปุ่นที่อยู่ศรีราชา ตอนแรกที่เค้ามาไทยใหม่ ๆ นิสัยดีมาก พอมาอยู่ได้ 3 ปี จากที่ไม่เที่ยวผู้หญิง ตอนนี้เที่ยวกระจาย นิสัยเปลี่ยน กลืนกับพวกที่มาอยู่ก่อนหน้านี้หมด มองคนไทยต่ำ แต่ตัวพวกแม่งดำรงค์ชีวิตก็ไม่ต่างจากพวกผู้หญิงที่มั่วด้วย
下品

เข้ามายกมือด้วยคนค่ะ แฟน(เก่า)คนญี่ปุ่นไม่ได้อยู่ศรีราชา แต่อยู่พัทยา มาไทยสองปีแรกดีมาก มาปีที่ 3 ไปเอาผู้หญิงจากบาร์ซะงั้น เราไปเจอโดยบังเอิญ (ทั้งๆที่คบกับเราอยู่) ตอนเจอก็จัดการตบหน้าไปฉาดใหญ่ ต่อหน้าธารกำนัลไปค่ะ จากนั้นมาก็นิสัยต่ำตมเหมือนผู้หญิงพวกนัั้น
ตอนนั้นเสียใจ เสียศุนย์ไปพอสมควร คนญี่ปุ่นที่มาอยู่ไทย ใจไม่แข็งพอ ก็เสร็จทุกราย T^T

ออฟไลน์ dark_angel

• Newbie
  • *
ประสบการณ์เดียวกันคะ เปิดประตูไปเจอ ผู้หญิงนั่งนุ่งผ้าขนหนูนั่งอยู่บนเตียง
ตอนแรกคิดว่าเค้าทำครั้งแรก เลยให้อภัย แต่พอเริ่มค้น เริ่มรู้ว่าไม่ใช่ครั้งแรก
ทำประจำเที่ยวประจำ ขนาดไปเล่นกอร์ฟยังได้แคดดี้เลย เหอะ ๆ ๆ
ถ้าอยากมั่วนัก ก็เอาที่สบายใจเลยจร้าาาา.....ขอบาย กลัวโรค

ออฟไลน์ ล่ามโซ่

• **
  • พลังน้ำใจ: 4
อ่านความคิดเห็นของสาวๆมาเยอะแล้ว ขอแสดงความคิดเห็นในฐานะที่เป็นล่ามผู้ชายบ้าง
เท่าที่ทำงานล่ามมาหลายปี สิ่งที่เห็นชัดเจนเลยคือ 女性差別問題 เราทำงานดีแค่ไหนแม่งไม่เห็นค่าเลย
กับผู้หญิงนะยิ้มน้อยยิ่มใหญ่ หน้าหม้อ ผู้หญิงในที่ทำงานบางคนก็เลียซะเหลือเกิน เลียจนขน...แทบหลุด
เคยคิดนะว่า ถ้ามึงไม่ชอบล่ามผู้ชายมึงจะรับมาทำไมวะ ความลำเอียงบางทีเห็นได้ชัด บางคนมีผัวแล้วมึงก็ไปหลีเขา
เคยคิดว่ายุ่นมันดีไม่ชอบคนมีผัวแล้ว แต่เปล่าเหี้ยพอกับคนไทยเลย 5555

ออฟไลน์ Singlebed

• Newbie
  • *
เห็นด้วยค่ะ
คนญี่ปุ่นส่วนมากที่มาทำงานที่ไทย นิสัยจะแย่ลง ทั้งที่ทำงานโรงงานและออฟฟิตในกรุงเทพ
ที่ชัดเจน คือ กินเที่ยวนี่แหละค่ะ เพิ่มเติมคือ เรื่องผู้หญิง (เที่ยวผู้หญิง) ปกติที่ญี่ปุ่นก็กินเที่ยวค่ะ เรื่องเที่ยว เคอรี่ (พวกทำงานเป็นกะ)
เที่ยวไปค่ะ ไม่ว่าแต่ชอบมองกลาดค่ะว่า ผู้หญิงไทยเป็นแบบนั้นหมด ฟังแล้งปี๊ดแล้วขึ้นทันทีค่ะ

แต่คนดีๆก็มีอีกเยอะแยะนะคะ ถึงจะน้อยนิดก็ตาม เวลาได้นั่งคุยกับญี่ปุ่นที่เราคิดว่าเค้านิสัยดี เล่าถึงญี่ปุ่นที่มาอยู่ไทย แล้วทำเรื่องแย่ๆพูดจาแย่ๆ
เค้ามักจะบอกว่า 駄目だね、あり得ない、酷い、บลาๆ ขอก็ขอโทษในฐานะคนญี่ปุ่น

แบบฟังแล้วรู้สึกดีค่ะ แต่ๆๆๆด้วยความที่วัฒนธรรมเค้าจะไม่ค่อยเปิดเผยก็ไม่แน่ใจว่าที่พูดออกมาจากใจจริงๆรึป่าว สิ......... :wanwan17:

ออฟไลน์ jom

• **
  • พลังน้ำใจ: 4
ผมเคยเจอกับกับตัวครับนี่ผมโกรธมาจนถึงทุกวันนี้เลยครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับอาจใช้คำไม่สภาพ :wanwan15:
คือผมเป็นล่ามแล้วต้องซัพพอตพวกซัพพอตเตอร์ที่จะมา3เดือนบ้าง2เดือนบ้าง
นางก็ไปเที่ยวเคอรี่มาก็ถามโน่นถามนี่แล้วก็มาเล่าให้ฟัง เราก็เออออด้วย (แต่เป็นคนมีปมเรื่องการนอกใจ)
ซักพักมาปรึกษาว่า ตูคบกับเจ้าของร้านสแน็คเป็นม่าม่าซัง เขาใจดี ตูไปดื่มที่ร้านทุกวันเลยแล้ว ม่าม่าซังก็มานอนด้วยกันที่โรงแรมทุกวันบลาๆ เวลามาทำงานนี่เหม็นเน่ามาก นำ้ไม่อาบ เราเป็นล่ามนี่ทนกับสภาพนี้ทุกวัน
แล้วมีครั้งหนึ่งเป็นวันศุกร์ ยุ่นก็ปรึกษาเราว่า
ยุ่น คนไทยชอบใส่ทองหรือ?
A ครับ
ยุ้น ทองราคาเท่าไหร่ตอนนี้?
A 20,000กว่า ทำไม?
ยุ่น แฟนตูบอกว่าอยากได้ทอง
A ออ
วันต่อมาเป็นวันเสาร์ยุ่นก็โทรศัพท์มาบอกให้เราบอกแฟนนางหน่อยว่า ยุ่นจะพาไปซื้อสร้อยหินที่โรบินสัน(ทุกคนน่าจะรู้ว่ายุ่นชอบใส่กัน)ยุ่นยำ้อีกว่า ไม่ใช่ทองนะ!!!
ยุ่นเอาโทรให้เคอรี่
A พี่ครับแกบอกว่าให้พี่พาแกไปโรบินสันแกจะพาไปซื้อสร้อยลูกประคำ
เคอรี่บอก ค่ะ
A  ยำ้นะครับไม่ใช่ทองนะครับ
แคอรี่ เงียบ ได้ยินเสียงจากโทรมาว่า電波わるい。電波わるい。แทรกขึ้นมา
A ผมบอกเขาแล้วครับ
ยุ่น เคร
วันจันทร์ Aมึงได้บอกเด็กกูหรือเปล่าว่าจะพากันไปโรตามที่กูบอกมึง ทำไมเขาเหมือนไม่อยากแล้วบอกว่ามึงพูดไม่รู้เรื่อง
ผมนี้ขึ้นเลยครับ โกรธมากกกก :pv07: คิดในใจว่าEเคอรี่มันอยากได้ทองจากเมิงแต่เมิงไม่ซื้อให้มัน มันก็ไม่อยากไปดิ แล้วยังจะมาว่าผมพูดไม่รู้เรื่องอีก
ผมเลยพูดตอบไมว่า คนไทยถ้าเขาได้ทองจากคนที่เขารักเขาจะมีความสุขมากๆ
ยุ่น หรอ
นี่แค่เล็กน้อยนะครับมีเยอะกว่านี้ จนถึงขั้นทิ้งลูกทิ้งเมียจะมาแต่งงานกับเคอรี่ก็มี คนที่น่าสงสารที่สุดคือเมียกับลูกเขานะครับ
 :wanwan34:

ออฟไลน์ delete1

• **
  • พลังน้ำใจ: 13
มารยาทของญี่ปุ่นในศรีราชาที่ดีๆก็มีค่ะ แต่ที่เจอแบบไม่ปลื้มเลยก็คือ
1.แดกเหล้าเมาออกร้านมาชอบคุยเสียงดัง ทั้งๆที่ประเทศตัวเองชอบหาว่านักท่องเที่ยวจีนคุยกันเสียงดังไม่มีมารยาทเวลามาเที่ยวที่ญี่ปุ่น :pv07:

2.เดินขวางถนน แบบว่า ก็ตรูจะคุยกันอ่า ทำไม? ก็ตรูจะคุยโทรสับไปด้วยเดินขวางทางไปด้วยจะทำไม? เราเลยบีบแตรยาว 5 วินาทีใส่เลยจ้าา :pv06:

3.歩きタバコ เคสนี้จะไม่ค่อยเห็นกันตอนกลางวันเท่าไหร่ แต่กลางคืนนี่แม่มมมมม เราเป็นคนที่กลัวสะเก็ดไฟ สะเก็ดเชื่อมอยู่แล้ว แม่มมเจอตอนดูดเสร็จแล้วเฟี่ยงตรงหน้ารถชั้นพอดี กรี๊ดโลกแตกสิคะ กรูกลัวรถกรูระเบิดดดดดดดดด  :wanwan13:

4.ไปกินข้าวร้านไหนก็ช่างทั้งไทย ทั้งยุ่น ชอบสั่งเยอะแล้วแดรกไม่หมด ไม่ไรหรอก ชั้นเสียดายของโว้ยยยย แล้ว態度แม่งแบบเป็นราชา สั่งแกล้งๆ สั่งมาแล้วกินไม่หมดอ่ะ ไรงี้  :wanwan18:

5.ชอบคิดว่าสาวไทยทุกคนเป็นカレーเหมือนกันหมด 一番ひどかったのが、

あのさ~ おれ思うんだけど、みんなスナックの姉ちゃんみたいな顔してるもんなー 笑。。。だって
  :wanwan13: :wanwan32:

6.ชอบมั่น วางมาดว่าตัวเองเป็น社長 หรือไม่ก็ชอบไปร้านสแน็คแล้วบอกว่าตัวเองตำแหน่งใหญ่ โอ้อวดบารมีเกินจริง เพราะเคยค่ะ น้องカレーมันโทรมาหาアドバイザーที่แผนก ให้เราคุยให้เรื่องไปเที่ยวภูเก็ตคุยเสร็จปุ๊บ カレーบอกว่า  โอเคหนูขอคุยกะซาโจ้วหน่อย  :wanwan02:

โอ้วววววววววววว โน่วววววววววววววววววววว :wanwan05: :wanwan05:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 16, 15:32 โดย delete1 »