Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: 만날래คือะไรครับ  (อ่าน 1704 ครั้ง)

ออฟไลน์ インベーダーインベーダー

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 2

만날래คือะไรครับ
« เมื่อ: 20 ก.พ. 15, 17:22 »
오늘 뭐해
이따 뭐해
주말에 뭐해
우리 만날래

ออฟไลน์ youngining

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
  • สวัสดีค่า ยองอิน ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
Re: 만날래คือะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.พ. 15, 08:09 »
오늘 뭐해  = วันนี้ทำอะไร
이따 뭐해  = อีกเดี๋ยวจะทำอะไร
주말에 뭐해  = วันเสาร์อาทิตย์ทำอะไร
우리 만날래  = เราเจอกันหน่อยไหม (ชวนเชิญ)

을/ㄹ래>> คือประโยคเชิญชวนว่า ทำ(กริยา)กันไหม ประมาณนั้นค่ะ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.พ. 15, 22:13 »
ต่างกะ
만날까
กะ
만나자
ไงคับ

ออฟไลน์ youngining

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
  • สวัสดีค่า ยองอิน ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 มี.ค. 15, 07:30 »
ต่างกะ
만날까
กะ
만나자
ไงคับ
--------
ตอบ:
만날까 คำถามเชิญชวนเหมือนกันแต่ความนัยคือบังคับ (ประมาณว่าควรจะเจอกันหน่อยไหม คนตอบ ควรต้องเจอ)
만나자 คำชวน เจอกันเถอะ! ไม่ใช่คำถาม ชวนเลย และใช้เฉพาะกับเพื่อนหรือรุ่นน้องเท่านั้น (ห้ามใช้กับผู้ใหญ่)
만날래 คำถามเชิญชวนเชิงขอร้อง (ไม่เจอก็ไม่เป็นไร)

เข้าใจมาแบบนี้ หากผิดพลาด เชิญผู้ชี้แนะได้นะคะ  :pv05:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 มี.ค. 15, 16:59 »
ขอบคุณมากๆ นะครับ :wanwan26: