Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาเกาหลีสนุกกับคิมจูมิน 1 회  (อ่าน 2657 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimjumin

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 1

ไม่ว่าภาษาเกาหลีหรือภาษาไทยก็ใช้อารมณ์ในการพูดทั้งนั้นวันนี่ผม คิมจูมินจะมาสอน (-거든 = -เหอะ )
     -거든 คือ อารมณ์ ยืนยันความคิดตัวเองว่าถูกต้อง
ตัวอย่าง
     가 : 김치볶음밥 사왔어 먹어봐.아~
     나 : 으~
     가 : 맛없어!? 그럼 먹지마!
     나 : 누가그랬어? 맛있거든 먹을거야~

คา - ชื้อข้าวผัดกิมจิมา ลองกินดิ อา---
     นา - อือ....
     คา - ไม่อร่อยหรือ ถ้างันไม่ต้องกิน
     นา - ใครบอก? อร่อยเหอะ จะกิน

ภาษาไทยมันจะแปลก ๆ แต่ ภาษาเกาหลีอารมณ์มันไปครับ

ถ้าต้องการยืนยันสิ่งที่เราคิดว่ามันเป็นแบบนั้นจริง นะ ก็พูดลงท้ายว่า 거든 / 거든요 (ไม่ค่อยสุภาพนะ)
     가 : 너는 OGT7 싫지?
     나 : 아니거든 난 OGT7 조난 좋아해~
 * 조난 = โครต (ห้ามใช้กับผู้ใหญ่นะ โดนตบหัวแน่เพราะมันเป็นคำไม่สุภาพมาก ๆครับ )

ขอจบแค่นี่นะครับ...สวัสดีครับ
https://www.youtube.com/watch?v=5PS3lOtoeDQ

ออฟไลน์ インベーダーインベーダー

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 2
Re: ภาษาเกาหลีสนุกกับคิมจูมิน 1 회
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 14, 16:44 »
อันนี้เหมือนกันไหมครับ
가 : 사장님 계십니까
나 :  지금 잠깐 외출하셨거든요

• Newbie
  • *
Re: ภาษาเกาหลีสนุกกับคิมจูมิน 1 회
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ธ.ค. 14, 15:23 »
나 :  지금 잠깐 외출하셨거든요

가 แค่ถาม나เช่ยๆ ในกรณีนี่ไม่ต้องใช้ 거든요 ครับ
ถ้ามีความคิดเห็นที่ไม่ตรงกัน หรือ ต้องการยืนยันความคิดตัวเอง ให้ใช้ 거든요 ครับ

เช่น

가 : 사장님 계시지?
나 : 아니 밖에 나갔어
가 : 그래? 방금 화장실에 봤는데 거짓말 아니지?
나 : 나갔어 거짓말 아니거든.

แบบนี่ได้ครับ
**ถ้าผิดก็ขอโทษนะครับ ผมเรียนเกาหลีจากความรู้สึกทั่งหมดครับ ผมไม่ใช่เอกภาษาเกาหลี ผมแค่ไปอยู่ที่เกาหลี 1 ปีเท่านั้นครับ.. คุยกันเล่น ๆ ได้ครับ line : kimjumin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 ม.ค. 15, 01:11 »
강미호: 다나카 씨, 요즘 왜 그렇게 안색이 안 좋아요?
다나카: 저도 모르겠어요. 낮에는 계속 졸리고, 밤에는 잠이 오지 않아요.
강미호: 정말 무척 피곤해 보이네요. 집에서 쉬지 왜 도서관에 나와 있어요?

쉬지 กะ 계시지 คือ지เดียวกันไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 ม.ค. 15, 16:01 »
ครับอันเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ม.ค. 15, 00:02 »
ขอบคุณครับ  :pv03:

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ม.ค. 15, 09:40 »
네~

ออฟไลน์ youngining

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
  • สวัสดีค่า ยองอิน ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ม.ค. 15, 13:04 »
อธิบาย คำว่า 거든 ได้ดีมากๆค่ะ  :wanwan28:
แต่ ตามความรู้สึก (เรียนด้วยความรู้สึกเหมือนกัน) คิดว่า ที่คุณ インベーダーインベーダー ถามคำถามแรกก็ใช้ได้ค่ะ
คือเป็นอารมณ์ที่ต้องการให้เหตุผล + แสดงอารมณ์ที่เป็นการยืนยัน (เพราะรับรู้ด้วยตนเอง)
ดังนั้นคิดว่า
나 :  지금 잠깐 외출하셨거든요 (o) ตอบแบบนี้ก็ใช้ได้เช่นกันค่ะ   :pv05: