Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: 사뿐사뿐แปลว่าอะไรอ่าคับ  (อ่าน 3258 ครั้ง)

ออฟไลน์ インベーダーインベーダー

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 2

사뿐사뿐แปลว่าอะไรอ่าคับ
« เมื่อ: 2 ธ.ค. 14, 15:32 »
http://www.youtube.com/watch?v=6efzGB9iHTI
เหมือน사뿐하다ไหม

ออฟไลน์ youngining

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
  • สวัสดีค่า ยองอิน ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
Re: 사뿐사뿐แปลว่าอะไรอ่าคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 ธ.ค. 14, 09:39 »
사뿐사뿐 น่าจะแปลว่านุ่มๆเบาๆค่อยๆ ประมาณนั้นค่ะ
เช่น 사뿐사뿐 걷고 있다 = กำลังเดินอย่างเบาๆค่อยๆ (แบบย่อง) น่าจะประมาณนั้นค่า
 :pv11:

ออฟไลน์ インベーダーインベーダー

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 ธ.ค. 14, 15:18 »
ขอบคุณมากครับ  :pv05:

มิน

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ม.ค. 15, 12:25 »
사뿐사뿐 แปลคล้ายๆกับคำว่า 가볍고 조심스럽게ค่ะ
คำทั้งคู่หมายถึง ค่อยๆ หรือ อย่างระมัดระวังค่ะ

ออฟไลน์ Ekachaione

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พ.ค. 16, 15:40 »
ยิ่งฟังยิ่งงง ดูซีรี่บ่อยแต่พูดไม่ได้