Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: カシメ状態กับ理論値คืออะไรคะ  (อ่าน 1921 ครั้ง)

ออฟไลน์ soyobreeze

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0

カシメ状態กับ理論値คืออะไรคะ
« เมื่อ: 2 เม.ย. 17, 19:51 »
สวัสดีค่ะ อยากทราบว่า カシメ状態 แปลว่าอะไรหรอคะ
แล้วก็คำว่า理論値 ให้นายญี่ปุ่นอธิบายให้ฟังแล้วก็ไม่เข้าใจค่ะ ได้ยินบ่อยแต่ไม่รู้เป็นภาษาไทยมันแปลว่าอะไร
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ Wachan

• Global Moderator
  • Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 230
Re: カシメ状態กับ理論値คืออะไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 เม.ย. 17, 21:57 »
カシメผมใช้กับ การยึดด้วยการกดติด เช่นกระดุมกางเกงยีนส์
เดาว่า
カ น่าจะมาจากคำว่า 荷重 หมายถึง กดด้วยน้ำหนัก
シメ น่าจะมาจาก 絞める รัดแน่น
หรือไม่ก็ 加締め

理論値 ตรงตัวน่าจะ ตัวเลขทฤษฎี แต่ผมมักจะแปลว่า "ตัวเลขคำนวณ"

ออฟไลน์ ワーン

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 44
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 เม.ย. 17, 08:18 »
カシメ状態  สภาพการย้ำ (คล้ายการเพลสไม่ใช่)
ความหมายก็ตามที่คุณ WaChan อธิบายเลยค่ะ
จริง ๆ เคยมีคนถามคำนี้แล้วนะคะ ลองหาดูกระทู้เก่า ๆ เราเคยวาดรูปอธิบายด้วย

ออฟไลน์ デスノート

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 120
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 เม.ย. 17, 11:41 »
เห็นด้วยกับการอธิบายของคุณวาจัง
มาเสริมเรื่อง カシメ ในโรงงาน หมายถึงการเอาพาร์ท 2 ชิ้นมาย้ำติดเข้าด้วยกัน ลองนึกถึงสภาพของกระป๋องนมที่ย้ำขอบ ลักษณะนั้นแหละ
理論値 ไม่ทราบว่า ภาษาไทยใช้คำว่าอะไร แต่แยกตามศัพท์ภาษาญี่ปุ่น 理論ทฤษฏีค่า อย่างที่คุณวาจังว่าไว้  สำหรับผม ขอแปลเป็น "ค่าเชิงทฤษฏี" หรือ "ค่าตามหลักทฤษฏี"

ออฟไลน์ soyobreeze

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 เม.ย. 17, 16:55 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบจากทุกๆคนนะคะ ^__^