Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ดาวน์โหลดศัพท์ใช้งาน  (อ่าน 8283 ครั้ง)

ออฟไลน์ デスノート

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 120

ดาวน์โหลดศัพท์ใช้งาน
« เมื่อ: 11 มิ.ย. 16, 15:55 »
เห็นสมาชิกบอร์ดกลับมาขอคำศัพท์อีก
ก็เลยตัดสินใจไปงัดกุ เอาคำศัพท์เก็บสะสมไว้หลายปีมาแจก
จะได้ไม่ต้องมาโพสอีเมล์แอดเดรสให้ส่งกลับไปให้ลำบาก ดาวน์โหลดจากหน้าเว็บนี้ไปได้เลย

ขอขอบคุณ WACHAN และผู้ที่เคยโพสศัพท์โรงพยาบาล (ขอโทษที่จำชื่อไม่ได้) มาในที่นี้ด้วย เพราะมีคำศัพท์ของท่านรวมอยู่ในนั้นด้วย

คำศัพท์ Press บางส่วนรวมอยู่ใน "โรงงาน" แต่คุณต้องศึกษาเพิ่มเติมเอง

ขอกาดอกจันไว้ตัวโต ๆ *** ลำพังศัพท์ไม่ได้ช่วยให้ท่านแปลได้อย่างลื่นไหล ท่านต้องศึกษาหาความรู้พื้นฐาน และคอยออกไปดูหน้างานประกอบ จะช่วยให้เข้าใจชัดเจนยิ่งขึ้น

ถ้าต้องการหาศัพท์เพิ่มเติมนอกเหนือจากที่ให้ไปแล้ว ให้เสิร์ทหาใน http://www.jtdic.com/2008/japanese.aspx ของคุณไพฑูรย์ แซ่ตั้งได้  เช๋น ศัพท์เกี่ยวกับธรรมะ ศัพท์กฎหมาย ศัพท์ที่คนญี่ปุ่นพึ่งบัญญัติขึ้นมาใหม่ ซึ่งผมเชื่อว่าหาจากที่ไหนไม่ได้  และขอขอบคุณคุณไพฑูรย์ แซ่ตั้ง ไว้ ณ ที่นี้ ที่เพียรอุตสาห์พยายามรันเว็บนี้อยู่โดยลำพังมาตลอด 10 กว่าปีโดยไม่ได้หวังกำไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 16, 23:52 โดย デスノート »

ออฟไลน์ Wachan

• Global Moderator
  • พลังน้ำใจ: 230
Re: ดาวน์โหลดศัพท์ใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิ.ย. 16, 16:54 »
ถ้าล็อคกระทู้ไว้ นอกจากผู้ดูแล
สมาชิกอื่นจะเข้ามาตอบไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ デスノート

• พลังน้ำใจ: 120
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิ.ย. 16, 16:58 »
ขอบคุณครับ คลายล็อคออกแล้วครับ

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• พลังน้ำใจ: 157
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิ.ย. 16, 17:39 »
ขอบคุณ อ.เดธโน้ต และเจ้าของที่มาคำศัพท์ทุกท่านครับ, ช่วยล่ามโง่ศัพท์อย่างผมได้มากเลยทีเดียว

:wanwan15:

ออฟไลน์ Rukawa

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิ.ย. 16, 20:33 »
 :wanwan15: :wanwan15: :wanwan15:
 :wanwan34:
ขอบคุณ คุณวันชัย, คุณเดทโน๊ต....และท่านอื่นๆที่มีส่วนในการให้ข้อมูลขอศัพท์ต่างๆเช่นกันค่ะ
ขอบคุณจากใจ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มิ.ย. 16, 11:24 »
ขอบคุณอ.เดทโน้ต อุตส่าห์ไปรวบรวมมาให้
ท่านที่เห็นว่าเป็นประโยชน์ ขอกำลังใจให้อาจารย์ด้วยครับ
โดยการกดไลท์ +1 ที่อยู่ด้านซ้าย ในกระทู้ของอาจารย์
จะขึ้นคะแนนเป็นตัวเลขพลังน้ำใจ

ออฟไลน์ guggui

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 มิ.ย. 16, 11:20 »
 :wanwan15:

ออฟไลน์ iSaRi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 16, 13:19 »
ขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยค่ะ
:wanwan15: :wanwan15: :wanwan15: :wanwan15: :wanwan15:

ออฟไลน์ shigyou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิ.ย. 16, 11:41 »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มิ.ย. 16, 12:27 »
ผมปักหมุดให้ครับ
ของดีมีประโยชน์แบบนี้ อยู่ด้านบนยาวเลย

ออฟไลน์ Nickytk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 มิ.ย. 16, 12:30 »
ขอบคุณมากนะคะ

ออฟไลน์ soyobreeze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 2 เม.ย. 17, 19:11 »
ขอบคุณมากๆค่ะ ><