Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ล่ามญี่ปุ่นกับอาชีพเสริม (ไม่เกี่ยวกับขายตรงนะ)  (อ่าน 3188 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157

แนวทางของคุณ Japandoll ก็น่าสนใจดีครับ

1. มองหาซื้อบ้านหรือคอนโดปล่อยเช่าอยู่เหมือนกัน แต่ตอนนี้หาถูกๆไม่ค่อยได้แล้ว >< บวกกับขี้เกียจหาคนเช่าด้วยเลยพับโครงการไป

4. เทคนิคที่ว่าพอได้โบนัสมาก็มาซื้อทองคำแท่งไว้เก็งกำไรระยะสั้นนี้น่าสนใจมากครับ เดี๋ยวต้องไปศึกษาวัฎจักรราคาทองคำจริงๆจังดูบ้างละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มี.ค. 17, 15:30 โดย แมวปิ้ง »

ไปเรื่องลงทุนซะเยอะ ขอวกกลับมาเรื่องอาชีพเสริมบ้าง

ตอนนี้กุ้งก้ามแดงเหมือนตลาดจะเริ่มตันๆ เลยเปลี่ยนมามองเรื่องการปลูกผักปลอดสารอยู่ครับ แล้วกะว่าจะเอาไปทำแซนวิซบรรจุกล่องขายให้กับกลุ่มสาวโรงงานที่ใส่ใจสุขภาพ ไม่รู้ว่าเสียงตอบรับจะดีหรือเปล่าแต่ต้องลองดูก่อน

..ว่าไปเสียดายบ้านไม่มีพื้นที่มากพอ ไม่งั้นจะเลี้ยงไก่ไข่ มาทำไข่ต้มใส่แซนวิซเองด้วยเลย หุๆๆ

ออฟไลน์ yoshiskz

• พลังน้ำใจ: 121
ในที่สุดงบประมาณปีหน้าก็จบซะที.. ชีวิตได้กลับมาปกติสุขอีกครั้ง เลยมาอัพเดตกระทู้เสียหน่อย

ตอนนี้กำลังปูพื้นฐานเบื้องต้นที่สำคัญสำหรับการลงทุนอย่างหนึ่งคือ "ปิดหนี้" อยู่ครับ

วันก่อนนั่งทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายดูแล้ว ปรากฎว่าเดือนๆหนึ่งมีค่าใช้จ่ายที่เป็นดอกเบี้ยเงินกู้(คืนต้นไม่เกี่ยว)เยอะมากถึง 15% ของรายได้!! ทำเอาตกใจเลย... -.-" ก็เลยจัดการ

1. โป๊ะบ้านไปครึ่งหนึ่งของยอดเงินต้นคงเหลือ
2. เงินกู้บ้านที่เหลือรีไฟแนนซ์จากดอก 6.9%ต่อปี --> 3.5% ต่อปี

ทำให้ดอกเบี้ยเงินกู้ที่จ่ายต่อเดือนลดลงจาก 15% --> 4% ของรายได้ จึงมีเงินเหลือเก็บเพิ่มอีก 11% ต่อเดือน และเตรียมเอาเงินเก็บเพิ่มได้ส่วนนี้ไปลงทุนในหุ้น + ซื้อหวย(ลุ้นรวยทางลัด ><) อยู่ครับ

ไว้มีอะไรอัพเดตเพิ่มเติมจะมาแชร์อีกเรื่อยๆ นะครับ ... ขอให้รวยกันทั่วหน้าทุกคนครับ  :pv03:

ปล. เงินโป๊ะบ้านครึ่งหนึ่งนั้นมาจากโบนัส + LTF ที่ครบกำหนด 5 ปีปฏิทิน
ดอกเบี้ยบ้านทำไมโหดจังครับ 6.9% ของผม 5.1% นี่ก็หนักแล้ว อีก 1 ปีก็ครบ 3 ปีแล้วว่าจะไปรีดอกดูก่อน ถ้าไม่ได้ดอกถูก คงต้งรีไฟแนนซ์ ว่าแต่ของธนาคารไหนครับ 3.5% น่าสนใจมาก ดอกเบี้ยบ้านแต่ละเดือนเห็นแล้วเสียดาย ผมตั้งเป้าไว้ 6 ปีต้องปิดหนี้ให้ได้

เข้าสู่ประเด็น หลังจากที่ผ่านมาจะศึกษาเรื่องเล่นหุ้น ก็เป็นอันล้มเลิก เพราะไม่ค่อยจะว่าง (อ้างไปเรื่อย)
ตอนนี้เลยหันมาสนใจสิ่งที่ตัวเองชอบแต่ไม่ได้ นั่นคือ ถ่ายรูปขายออนไลน์ ไม่ต้องลงทุนไร รอคนทั่วโลกซื้อ แต่มือใหม่คงไม่ได้เงินมากมาย
Loser trying to find some positives in being a loser.

ที่ดอกเบี้ยบ้านโหด 6.9% เพราะเลย 3 ปีแรกมาแล้วครับ.. ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็น MLR-0.5% มั้ง

ส่วนรีไฟแนนซ์ดอกเบี้ย 3.5% นี้ได้จากธนาคารบุพการีครับ แหะๆ.. แบบว่าแม่มีเงินฝากสหกรณ์ได้ดอก 3.0% อยู่ เลยยื่นข้อเสนอขอกู้แม่โดยเกทับดอกสหกรณ์ให้เพิ่มอีก +0.5% แม่เลยโอเคครับ :D

ออฟไลน์ monboy01

• Full Member
  • พลังน้ำใจ: 26
ตอนนี้กลับมาทำภาพสต็อกต่อ หลังจากเริ่มได้หน่อยเดียวแล้วเลิก

ส่วนธุรกิจอย่างอื่นยังไม่รู้จะทำอะไรกินเลยครับพี่น้อง...  :wanwan17:

ออฟไลน์ yoshiskz

• พลังน้ำใจ: 121
ที่ดอกเบี้ยบ้านโหด 6.9% เพราะเลย 3 ปีแรกมาแล้วครับ.. ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็น MLR-0.5% มั้ง

ส่วนรีไฟแนนซ์ดอกเบี้ย 3.5% นี้ได้จากธนาคารบุพการีครับ แหะๆ.. แบบว่าแม่มีเงินฝากสหกรณ์ได้ดอก 3.0% อยู่ เลยยื่นข้อเสนอขอกู้แม่โดยเกทับดอกสหกรณ์ให้เพิ่มอีก +0.5% แม่เลยโอเคครับ :D
ฮาตรงเกทับ *-*
Loser trying to find some positives in being a loser.

ออฟไลน์ Blank Space

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 2
นี่คือกระทู้ที่ตามหามาตลอด
ขอบคุณค่ะ

:wanwan15: