Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: N2 ระดับต่างกับ N3 มากมั้ยครับ  (อ่าน 1225 ครั้ง)

womu

• บุคคลทั่วไป

เพิ่งผ่าน N3 รอบที่แล้วมา ได้ 110กว่าๆ ครับ

ทีนี้มันเหมือนมีไฟ อยากไปลอง N2 เลยครับ

เคยโดนขู่มาว่า N4มาN3 ต่างกันมาก ไปสอบอย่าหวังผ่านเลย 9ล9

แต่ก็ผ่านมาได้ เพราะฝึกทำข้อสอบเก่าๆเยอะพอสมควร (แต่ไม่ได้ถึงขนาดอ่านเป็นบ้าเป็นหลัง)

เลยอยากรู้ว่าจริงๆ ระดับ 2 กะ 3 ต่างกันเยอะมากไหมครับ คิดว่าn3 ได้เท่านี้ เวลาอีก 3เดือนกว่าๆ พอจะมีลุ้นไหมครับ

ปล.ถ้าการพิมพ์ของผมมันน่าหมั่นไส้ ก็ขอโทษจริงๆครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างงั้นเลย คือผมไม่อยากถ่อมตัวอะไร เพราะอยากประเมินตัวเองจริงๆ
ปล2.ขอบคุณทุกๆ คำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ daruma4462

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: N2 ระดับต่างกับ N3 มากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 16, 21:10 »
สวัสดีค่ะ

นั่งอ่าน n2 อยู่ค่ะ เพิ่งเริ่มเช่นกัน หลังจากสอบผ่านหมาดๆ ได้ไม่เยอะค่ะ 128จาก180 n3

กลัวค่ะ ตอนแรก แต่ ต้องอ่าน สามเดือนแล้วไง อ่านเท่าที่เวลาเรามีนี่แหล่ะค่ะ ไม่ต้องกังวลว่ามันจะสามเดือนหรือกี่เดือน อ่านให้เต็มที่ อ่านแล้วทิ้งค่ะ อ่านไปหวังไปจะกลัวและอยากผ่าน ความอยากทำให้จิตไม่มีกำลังอ่านค่ะ พื้นฐานของคนที่ผ่าน n2 แต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนอาจจะบอกว่า ต้องใช้เวลาเป็นปี บางคนอาจบอกว่าใช้หกเดือน ถามตัวเองก่อนค่ะ อยากสอบ nไหน จะสอบ n3 จนได้เกือบเต็มแล้วค่อยไปn2 หรือจะอ่านรอไปเรื่อยๆค่อยสอบปีหน้า2017เดือน7 จริงๆแล้วๆคนที่ต้องสอบแล้วเลือกคือเราค่ะ ไม่ว่าจะเลือกอะไร ขอให้เต็มที่กับมันค่ะ  :pv03:

ออฟไลน์ bumbimkadingmaew

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0
Re: N2 ระดับต่างกับ N3 มากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 ก.ย. 16, 14:24 »
สำหรับเราต่างกันมาก โดยเฉพาะคันจิ เพราะเราขี้เกียจอ่าน ขี้เกียจท่องค่ะ
ในส่วนของการฟังก็ทำได้อยู่ค่ะ ไม่ยากเท่าไหร่
ไปสอบมาสองรอบแล้วยังไม่ผ่านค่ะ ตกตรงคะแนนการอ่าน
คิดว่าถ้าคนขยันทบทวนน่าจะผ่านแน่นอนค่ะ
แต่รอบนี้เราตั้งใจทบทวนมากขึ้นนิดนึง อยากผ่านค่ะ จะได้เงินเดือนขึ้น อิอิ
เป็นกำลังใจให้จขกท.ด้วยค่ะ สู้ๆ :pv05:

ออฟไลน์ baraki022

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 ก.ย. 16, 16:54 »
ผมว่าต่างกันพอสมควรนะครับ ตอนผ่านN3ระบบใหม่ รวมๆได้ 138คะแนน แต่ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือ

ตอนผ่านN2 อ่านหนังสือ 4วันก่อนสอบ คะแนนรวม146 คะแนน เอาจริงผมว่าสองกับสาม ความยากค่อนข้างห่าง

รอสอบ N1 ปลายปีครับ