Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคนที่เคยไปใช้ชีวิตเรียนภาษาที่ญี่ปุ่นหรือเคยเป็นเด็กแลกเปลี่ยนครับ  (อ่าน 560 ครั้ง)

ออฟไลน์ magnisia

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: -3

รบกวนสอบถามคนที่เคยไปใช้ชีวิตเรียนภาษาที่ญี่ปุ่นหรือเคยเป็นเด็กแลกเปลี่ยนครับ
พอดีผมกับรุ่นพี่คนญี่ปุ่นที่มหาลัยกับลังทำแผนธุรกิจเพื่อแข้่งประกวด ของธนาคารมิซูโฮ เลยอยากสอบถามข้อมูลนิดหน่อยใช้ประกอบการทำ Business Plan ครับ

คำถามคือ สำหรับคนที่เคยใช้ชีวิตอยู่ที่ญี่ปุ่น ใช้ชีวิตอย่างไร (เช่น เรียนสัปดาห์ละกี่ชม หนักไหม ค่าใช้จ่ายคือเป็นค่าใช่จ่ายส่วนตัว หรือได้มาจากการทำงานพิเศษ อาหารการกินส่วนมากมักทำอาหารกินเอง หรือทานข้าวนอกบ้าน)

จำนวนเงิน(ต่อ ชมก็ได้) ถ้าระบุได้จะดีมากครับแต่บางท่านอาจจะจำไม่ได้ก็คร่าวๆก็ได้ครับ

จริงๆแผนบิสิเนสนี้ มุ่งเน้นไปที่การหางานให้กับคนไทยในญี่ปุ่นที่ถือครองวีซ่านักเรียน(ทำงานได้สัปดาห์ละไม่เกิน 28 ชม)(แบบถูกกฏหมาย) ครับเลยอยากได้ข้อมูลพวก ค่าแรงหรือชนิดงานไบต์ที่เคยทำ ทำวันละกี่ ชม ช่วงหลังเรียนหรือกะดึกอะไรทำนองนี้อะครับ คิดซะว่าเล่าสู่กันฟังให้คนอื่นๆหรือนำมาแชร์ชีวิตที่ ญี่ปุ่นก็ได้ครับ เพราะข้อมูลที่ได้จะถูกนำไปสรุปเพื่อหาธุรกิจที่ต้องการนักเรียนไทยมาร่วมงาน (ตอนนี้อยากทราบความเป็นอยู่นักเรียนแลกเปลี่ยนไทยในญี่ปุ่น)

สำหรับคนที่ทำไบต์ทีเกี่ยวกับการแปลภาษาไทย-ญี่ปุ่น ถ้าระบุ ระดับภาษา(ณ ตอนนั้น ด้วยก็จะเป็นพระคุณมากครับ)

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ