Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาไปแปลตอนกินเลี้ยงหลังเลิกงาน ล่ามได้โอทีกันมั้ยเอ่ย?  (อ่าน 2482 ครั้ง)

ออฟไลน์ toffeeblue

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 2

ไม่เคยได้ครับ ถือว่าเป็นบริการพิเศษ

เวลาไป ก็รีบกินของดี ๆ เอาให้อิ่มไว้ก่อนเลย เพราะหลังจากที่คนอื่นเขาเริ่่มอิ่ม จะเริ่มคุย คราวนี้แหละล่ามไม่มีเวลาได้กินแล้ว

ออฟไลน์ pouuuuouu

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3
Re:
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 6 ม.ค. 17, 09:28 »
ถ้ากินเลี้ยงเล็กๆแบบไม่เป็นทางการมาก = ไม่เคยได้ค่ะ ถึงจะได้กิน กว่าปากจะว่างจากการแปล ก็ต้องรอคนญี่ปุ่นกลับก่อน เลยมักจะได้เริ่มกินตอน 3 ทุ่มค่ะ

แต่ถ้าเป็นการแปลงานเลี้ยงใหญ่แบบเป็นทางการ จัดในโรงแรม พวกประชุมผู้ถือหุ้น ฯลฯ = ได้ตลอดงานค่ะ

มีอีกแบบคือ ให้ไปเป็นล่ามตอนเค้าเล่นกอล์ฟ แต่เค้าบอกว่าต้องจ่ายเงินเอง = ไม่ได้โอที และเราปฏิเสธค่ะ ไม่ไปสักครั้ง เล่นไม่เป็นด้วยเลยไม่สนุก

แต่ถ้าสนิทกับเจ้านายมากๆ พากันไปเป็นหมู่คณะ พาแขกไปเที่ยวตลาดน้ำเอย อยุธยา ฯลฯ = ไม่ได้โอที แต่แบบนี้เราไปด้วยใจค่ะ เพราะสนุกกว่า และอยากอธิบายศิลปวัฒนะธรรมไทยด้วยตัวเองด้วยความภาคภูมิใจค่ะ
 :wanwan30:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 ม.ค. 17, 09:30 โดย pouuuuouu »