Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้วันลาพักร้อนก่อนออกจากงาน  (อ่าน 1303 ครั้ง)

ออฟไลน์ yamapoy

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: 0

สวัสดีคะ เราเป็นล่าม+Staff แผนก CSP อยู่บริษัทแห่งหนึ่งคะ เราอยากฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆเกี่ยวกับการใช้วันลาพักร้อนก่อนออกจากงาน
เราได้วันลาพักร้อน 7 วัน ยื่นใบลาออกก่อน 15 วัน ทำงานสุดท้ายวันที่ 31 มกราคมนี้
เนื่องจากงานของเราไม่ค่อยได้ล่ามมากมาย ล่ามมีหลายคนคะ อีกอย่างงานที่ทำอยู่ตอนนี้ก็มีแต่ support คนอื่น เอาง่ายๆคือ ถ้าเราออกก็ไม่มีนโยบายจ้างคนแทนคะ เราได้คุยกับเพื่อนร่วมงานในฝั่งล่าม และเพื่อนที่อยู่ในแผนก หากเราจะมาอาทิตย์นี้ (20 มกราคม ) เป็นอาทิตย์สุดท้ายจะมีผลกระทบกับงานของใครมั้ย คำตอบคือไม่มีคะ เราได้คุยกับทางแผนกบุคคลเรียบร้อย ยื่นวันลาพักร้อน 7 วันรวด ทางนายญี่ปุ่นไม่มีปัญหาอะไรคะเค้ารับทราบ ซึ่งบริษัทเราเวลาจะยื่นวันลาจะเป็นระบบในคอม ซึ่งคนที่จะอนุมัติให้เราคือ Manager แผนกที่เราทำงานอยู่ (เราเป็นล่ามคนเดียวที่ไม่ได้สังกัด HR) เราเห็นว่าManager นางเดินไปคุยกับ Manager HR ซึ่งผลออกมาคือ Manager นางไม่อนุมัติให้ บอกเราว่า "ได้คุยกับ Mgr. HR แล้ว พี่มีสิทธิ์ที่จะอนุมัติให้ใครลาหรือไม่ลา พี่จะไม่อนุมัติก็ได้ ซึ่งจะไม่อนุมัติให้ลา ถ้าจะมาทำงานอาทิตย์นี้อาทิตย์สุดท้ายก็ให้เขียนในใบลาออกว่า 20 ไม่ใช่ 31 มกราคม" เราก็อึ้งไปเลย ปกติเราทำงานที่นี้มาเราไม่เคยใช้วันลากิจ วันลาพักร้อนเลยนะ เราอยากจะถามกลับมากแต่ก็ได้แต่คิดในใจ ปีนี้นางก็ลาพักร้อน 11 วัน ติดไปเที่ยวกับลูกสามี พนักงานในแผนกอีกคนที่นางระกมากก็ลาครบ 7 วันรวดไปเที่ยวฝรั่งเศษ นางอนุมัติแล้ว เราได้ยินนางพูดงั้น ตั้งสติคะ แล้วพูดกลับไป "ได้คะถ้าพี่ไม่อนุมัติ หากมีงานหรืออะไรหนูก็จะมาทำงานปกติคะ" นางก็ตอบไม่ได้ว่าสาเหตุที่ไม่อนุมัติคืออะไร เอาแต่พูดเรื่องวันที่จะมาทำงานสุดท้าย ต้องเขียนวันไหน หลังจากเลิกงานเราเปิดกฎระเบียบซึ่งไม่ได้กำหนดเอาไว้ จะลาคละ ลารวดเดียว แต่ขึ้นนอยู่กับการอนุมัติของผู้บังคับบัญชา หากแต่ไม่อนุมัติต้องอธิบายเหตุผลได้ (เราเริ่มงานใหม่วันที่ 6 ก.พ. เพราะฉะนั้นเหตุผลที่เราหยุดไม่เกี่ยวกับการเริ่มงานที่ใหม่ เรามีเหตุผลคะ ทุกวันนี้เรามาทำงานก็เหมือนไม่ได้ทำ เราไม่มีงานประจำเหมือนคนอื่นๆ มันรู้สึกแย่นะคะ เวลาที่คนอื่นทำงานตัวเองนั่งว่าง เราเลยว่างั้นลากลับบ้านไปช่วยพ่อแม่ขายของ แต่หากไม่อนุมัติเราก็ยินดีมาทำงานอยู่นะ)
เราไม่อยากทำอะไรบุ่มบ่าม อยากถามเพื่อนๆว่าคิดเห็นอย่างไร หากเป็นเพื่อนๆจะทำยังไงคะ

ออฟไลน์ Wi62

• Newbie
  • *
Re: การใช้วันลาพักร้อนก่อนออกจากงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ม.ค. 17, 13:46 »
ที่เคยออกจากที่ทำงานที่เก่ามา 2 ที่ ลาพักร้อนเหลือที่ละประมาณ 7-8 วัน ก็ได้เงินคืนทั้งหมดค่ะ
ล่าสุดที่เคยมาทำงานที่นี่มีโอกาสพาเจ้านายไปแรงงานจังหวัด ประเด็นว่าฝ่ายบุคคลไม่จ่ายเงินค่าวันลาพักร้อนให้พนักงานที่ลาออกไป
พนักงานคนนั้นไปร้องที่แรงงานค่ะ....ทางแรงงานเลยขอให้นายไปพบ ทางนายเขามาใหม่ เขาไม่มีปัญหาค่ะ...เขาก็ไปรับฟังและสอบถามรายละเอียด ทำให้เราได้รู้ข้อมูลด้วยว่ายังไงลาพักร้อนบริษัทต้องคืนให้พนักงานงาน เพราะมันเป็นสิทธิ์ที่พนักงานต้องได้ เมื่อทำงานครบ 1ปี สรุปสุดท้ายบริษัทก็คืนให้พนักงานท่านนั้นไปค่ะ...ลองสอบถามที่แรงงานจังหวัดอีกทีก็ได้ค่ะ....ถ้าไม่ได้รับสิทธิ์ตรงนี้ก็น่าเสียดายแทนค่ะ

ออฟไลน์ yoshiskz

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 121
Re: การใช้วันลาพักร้อนก่อนออกจากงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ม.ค. 17, 13:59 »
หัวหน้ามีสิทธิ์อนมัติหรือไม่ก็แล้วเค้าครับ ส่วนเราต้องมาดูว่า ณ เวลาที่เราจะออกนั้นตามกฎหมายเรามีสิทธิ์ลาพักร้อนได้กี่วัน
ถึงไม่สามารถลาพักร้อนได้ แต่เรามีสิทธื์ได้รับค่าตอบแทนในส่วนของพักร้อนที่เราพึงได้ตามกฎหมาย

เช่น เราได้พักร้อนปีนี้ 12 วัน แล้วเราจะลาออกสิ้นเดือนมกราคม เราจะได้รับสิทธิ์พักร้อนตามจำนวนวันทำงานจริง คือ 1 เดือน นั่นคือ 12/12=1 วัน

ผมว่าจขกท. เป็นคนใจเย็นดีครับ จะลาออกทั้งที ลาออกด้วยความสบายใจน่าจะดีกว่า
ส่วนเรื่องสิทธิ์พักร้อน ลองไปขอคำปรึกษา HR Manager หรือผู้เชี่ยวชาญดีกว่าไหมครับ

แต่มีหัวหน้าเป็นผญ. ต้องสตรองเป็นพิเศษครับ ยิ่งถ้าช่วงวัยทอง อารมณ์จะแปรปรวน
ทำให้บางครั้งจิตใต้สำนึกหรืออารมณ์จะมาก่อนเหตุผล คนรอบข้างต้องทำความเข้าใจ
แล้วก็พร้อมรับมืออยู่ตลอด อันนี้ไม่ได้นินทานะครับ แต่พูดถึงข้อเท็จจริง เพราะฮอร์โมนมีการเปลี่ยนแปลงอย่างมาก
ถ้าเจ้าตัวรู้ตัวก็ดีไป แต่ถ้าเจ้าตัวไม่รู้ตัว อันนี้ลำบากคนรอบข้าง บางคนรู้ตัวทีหลังก็มาขอโทษก็มี
ยิ่งเป็นระดับที่มีความรับผิดชอบสูง ยิ่งเครียด ทั้งงาน ทั้งครอบครัว

ปล. ไม่ลองไปสัมภาษณ์หาที่ทำงานใหม่ดูล่ะครับ บริษัทอื่นอาจจะมีงานที่เราทำแล้วรู้สึกว่าทำแล้วมี やりがい ก็ได้นะ
Loser trying to find some positives in being a loser.

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ม.ค. 17, 16:49 »
ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องสิ่งที่จะได้รับถ้าลาล่วงหน้าครบ 30 วัน (เช่น กองทุนสำรองเลึ้ยงชีพส่วนของนายจ้าง หรือใบผ่านงาน เป็นต้น) ก็เอาตามวันที่เราสบายใจเป็นที่ตั้งได้ครับ, ส่วนพักร้อนที่เหลือบริษัทต้องคืนให้เป็นเงิน ตามกฎหมายครับ

ทั้งนี้, ถ้าไม่คับที่คับใจอะไรจนเกินไป หรือต้องรีบไปเริ่มงานที่ใหม่ ก็แนะนำว่าให้ยื่นลาออกล่วงหน้าแล้วอยู่ให้ครบ 30 วัน เพราะจะช่วยฝึกให้เราเป็นคนหนักแน่น อดทน ซึ่งจะทำให้พบกับสิ่งดีๆ ในอนาคตได้อีกมากครับ (ด้วยกฎแรงดึงดูด)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ม.ค. 17, 16:58 »
ขอบคุณสำหรับตำตอบจากเพื่อนๆพี่ๆนะคะ
เราคิดว่าเราโดนนางแกล้งซะแล้วซิคะ นางไม่อนุมัติให้จริงๆ ส่วนเรื่องได้รับเงินคืนเราไปอ่านในกฎบริษัทแล้วทางบริษัทได้กำหนดชัดเจนว่าจะจ่ายคืนเป็นเงินหากไม่ได้ใช้ในเดือนมกราคมปี 2561 นางเป็น Senior manager เรื่องอายุไม่ต้องพูกถึงค่ะ  ส่วน หัวหน้า HR เป็น Manager ซึ่งเราเห็นเค้าคุยกัน HR Manager ก็แบบไม่กล้าตัดสินใจมาบอกกับเราว่าขึ้นอยู่กันดุลยพินิจของหัวหน้าหนู เราไปต่อไม่เป็นเลยจ้า
เอาเป็นไงเป็นกันให้เราทำต่อเราก็จะมาเรา 25 สงสัยดวงไม่ค่อยดี 555

ออฟไลน์ ล่ามโซ่

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ม.ค. 17, 11:19 »
เรื่องนี้ปัญหาอยู่ที่ Manager คนนี้มากกว่า จากที่คุณเล่ามาคนอื่นนี่นางอนุมัติได้ ไปเที่ยวนานๆนางก็อนุมัติได้ นางคงหมั่นไส้เลยใช้กฎระเบียบมาอ้างในเรื่องที่ว่าจะอนุมัติหรือไม่อนุมัติขึ้นอยู่กับหัวหน้างาน เรื่องแบบนี้มีทุกทีครับ คือคนของฉันอนุมัติได้เพราะฉันชอบฉันพอใจ อะไรๆฉันก็ทำให้ได้เพราะฉันมีอำนาจ คนที่่ฉันไม่ชอบฉันก็จะหาข้ออ้างมาใช้เป็นเหตุผล ต้องทำใจครับ มีทางเดียวคือมาทำงานปกติแล้วให้ทาง HR จ่ายวันลาพักผ่อนประจำปีที่เราต้องได้รับเป็นเงินคืนมา ถ้าไม่ให้ก็แจ้งกรมแรงงานได้เลยครับ บางบริษัทพอเราอยู่มีประโยชน์ทำประโยชน์ให้ก็ดีไป พอหมดประโยชน์เขาก็ไม่สนใจใยดีเราแล้ว เป็นสัจธรรมครับ ทำได้อย่างเดียวคือกรวดน้ำให้นางมากๆ นางจะได้หลุดพ้นจากโมหะ โทสะ และไปสู่ที่ชอบๆเพราะนางคงเหลืออายุงานไม่มากแล้วจริงมั๊ยครับ 5555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ม.ค. 17, 11:49 »
ใช่แล้วคะคุณล่ามโซ่ เป็นเช่นนั้นจริงๆทุกวันนี้อยากมาวันไหนก็มา สงสัยต้องกรวดน้ำให้เสียหน่อยละคะ