Welcome Guest, please login or register.

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเรียน ป.โท  (อ่าน 757 ครั้ง)

ออฟไลน์ npbetranslator

• Jr. Member
  • **
  • พลังน้ำใจ: 3

สวัสดีค่ะ อยากจะขอคำแนะนำ ความเห็นเรื่องการเรียนต่อ ป.โท หน่อยค่ะ

Profile: อายุ 24 ปี จบเอกภาษาญี่ปุ่น มหาลัยในไทย สอบได้ N2 (2016) ไม่มีความถนัดเรื่องการคำนวณเลยค่ะ

สิ่งที่ต้องการ อยากเรียน ป.โท เพื่อเพิ่มพูนความรู้และทักษะด้านอื่น ๆ เพื่อโอกาสในอนาคตค่ะ
แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกเรียนสาขาอะไรดี ที่ว่าจบออกมาแล้วมันจะมีประโยชน์โดยรวมต่อการทำงาน
เห็นคนเดี๋ยวนี้เรียนบริหารธุรกิจกันเยอะจัง มันมีข้อดียังไงเหรอคะ?

หากจะเรียนบริหารฯ ทั้งที ควรจะต้องรู้อะไรเป็นพื้นฐาน หรือมีทักษะ สิ่งจำเป็นอะไรเป็นต้นทุนก่อนรึเปล่าคะ
ถ้าไม่เรียนบริหารฯ มีสาขาไหนที่น่าสนใจบ้างไหมคะ
(เป็นคนสนใจเรื่องประวัติศาสตร์ วรรณคดี ภาษาศาสตร์ และบริหารด้วยค่ะ)

สนใจทุนให้เปล่าของมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในสิงคโปร์
อีกอย่าง ตัวเองก็ชอบสิงคโปร์เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว คิดว่าถ้าได้ใช้ความรู้ทำงานที่นั่นก็คงจะดี
แต่ก็ติดปัญหาตรงที่ว่าเราเป็นเด็กสายภาษา แถมเป็นภาษาญี่ปุ่นที่ไม่ได้เป็นที่ต้องการขนาดนั้นซะด้วย... T^T

ไม่ทราบว่าตลาดภาษาญี่ปุ่นในต่างแดนนี่เป็นยังไงบ้างหรือคะ
พี่ ๆ ท่านใดพอจะมีแหล่งข้อมูล หรือคำแนะนำอะไรบ้างไหมคะ ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ dmsglcf

• **
  • พลังน้ำใจ: 8
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเรียน ป.โท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ม.ค. 17, 11:54 »
ขอตอบตามความคิดของตนเองครับ

ก่อนอื่นผมมองว่า หากยังอยู่ในขั้นตอนที่ลังเลว่าจะเรียนอะไรดี
ให้กลับไปคิดก่อนว่าตัวเองชอบอะไรครับ

ปริญญาโทคือใบประกาศ แต่ไม่วัตถุประสงค์คือการไปเรียนรู้ครับ
หากเรามองวัตถุประสงค์นี้แล้ว เราใช้วิธีเรียนรู้อย่างอื่นก็ได้ครับ
(ถ้าไม่ได้จะเอาใบประกาศไปใช้ในการทำงานจริงๆ)

สมัยนี้การเรียนรู้ทำได้หลากหลายวิธีครับ อินเตอร์เนตทำให้เราสะดวกได้มากขึ้น
หนังสือก็สามารถเข้าถึงได้ง่ายมากขึ้นด้วยครับ

ดังนั้นโดยส่วนตัวแล้วผมจึงมองว่า การไปเรียนที่สถาบันเป็นการสร้างประสบการณ์
การสร้างเครือข่าย และเป็นการสร้างสภาวะแวดล้อมเชิงบังคับ (ให้เราเรียนรู้) เท่านั้นครับ

แต่ข้อเสียของหลักคิดนี้คือ... ท้ายที่สุดคุณอาจจะไม่ได้เรียนโทเลย
(ซึ่งสำหรับผมไม่ได้มีผลกระทบใดๆ เพราะอย่างที่แจ้งไว้ว่า
หากไม่ได้จะเอาใบประกาศไปใช้ เราเรียนรู้ทางวิธีอื่นๆก็ได้)

ขอให้โชคดีในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ npbetranslator

• **
  • พลังน้ำใจ: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ม.ค. 17, 14:37 »
ขอตอบตามความคิดของตนเองครับ

ก่อนอื่นผมมองว่า หากยังอยู่ในขั้นตอนที่ลังเลว่าจะเรียนอะไรดี
ให้กลับไปคิดก่อนว่าตัวเองชอบอะไรครับ

ปริญญาโทคือใบประกาศ แต่ไม่วัตถุประสงค์คือการไปเรียนรู้ครับ
หากเรามองวัตถุประสงค์นี้แล้ว เราใช้วิธีเรียนรู้อย่างอื่นก็ได้ครับ
(ถ้าไม่ได้จะเอาใบประกาศไปใช้ในการทำงานจริงๆ)

สมัยนี้การเรียนรู้ทำได้หลากหลายวิธีครับ อินเตอร์เนตทำให้เราสะดวกได้มากขึ้น
หนังสือก็สามารถเข้าถึงได้ง่ายมากขึ้นด้วยครับ

ดังนั้นโดยส่วนตัวแล้วผมจึงมองว่า การไปเรียนที่สถาบันเป็นการสร้างประสบการณ์
การสร้างเครือข่าย และเป็นการสร้างสภาวะแวดล้อมเชิงบังคับ (ให้เราเรียนรู้) เท่านั้นครับ

แต่ข้อเสียของหลักคิดนี้คือ... ท้ายที่สุดคุณอาจจะไม่ได้เรียนโทเลย
(ซึ่งสำหรับผมไม่ได้มีผลกระทบใดๆ เพราะอย่างที่แจ้งไว้ว่า
หากไม่ได้จะเอาใบประกาศไปใช้ เราเรียนรู้ทางวิธีอื่นๆก็ได้)

ขอให้โชคดีในการตัดสินใจครับ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นค่ะคุณ dmsglcf

ออฟไลน์ แมวปิ้ง

• Hero Member
  • พลังน้ำใจ: 157
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ม.ค. 17, 16:53 »
+1 ให้คุณ dmsglcf ครับ

คำตอบส่วนใหญ่คุณ dmsglcf ตอบไปแล้ว ผมขอเสริมอีกแค่เล็กน้อยละกันครับ

- ควรเรียน ถ้า คิดจะเติบโตขึ้นตำแหน่งในองค์กรต่างๆ (ทั้งรัฐและเอกชน)

- ไม่ควรเรียน ถ้า คิดจะไปทำธุรกิจของตัวเอง (เพราะเรียนทางเนทถูกกว่ามาก, เอาค่าเรียนไปลงทุนดีกว่าเยอะ)

ตามนั้นครับ